
HADITHIYA MAISHAYANGU

 Hebu tuinamishe vichwa vyetu kidogo kwamaombi.

Baba yetu wa Mbinguni Mwenye neema, kweli kabisa
ni kwa majaliwa kwamba tunakukaribia Wewe, Mungu na
Mwokozi wetu. Tunaposikia wimbo huu wa ajabu, Jinsi Wewe
Ulivyo Mkuu, unatusisimua kwa sababu tunajua kwamba Wewe
u mkuu. Na tunaomba kwamba ukuu Wako utadhihirishwa
kwetu upya, adhuhuri hii, wakati tunapozungumza. Na kura
imeniangukia, kwa mara ya kwanza katika miaka mingi,
kujaribu kurudi nyuma kwenye mambo yaliyopita ya maisha,
nami naomba kwambaWewe utanipa nguvu na—na ninalohitaji,
Bwana, kuwa katika saa hii. Na makosa yangu yote katika
maisha yawe tu jiwe la kuvukia kwa wengine, jambo ambalo
lingewaleta karibu zaidi na Wewe. Tujalie hilo, Bwana. Jalia
wenye dhambi waone zile nyayo kwenye mchanga wa wakati, na
wajalie waongozwe Kwako. Mambo haya tunaomba katika Jina
la Bwana Yesu. Amina. (Mnaweza kuketi.)

[Ndugu Glover anasema, “Ungeweza kuombea leso hizi
kabla ya kuanza?”—Mh.] Nitafurahia. [“Kuna zile na hizi za
kuombea.”] Sawa, bwana, asante. Kama vile huyu mtu mwema
sana, Ndugu Glover, ambaye nimemjua sasa kwa miaka kadha,
nimepata majaliwa ya kuwa pamoja naye kwa kitambo kidogo
jana jioni. Naye ameniambia alikuwa hawezi kwa kitambo
kidogo, akipumzika. Na sasa hivi, kwenye umri wa miaka
sabini na mitano, anarudi kwenye utumishi wa Bwana. Mimi
sijafikia nusu ya uchovu kama nilivyokuwa kabla ya kusikia
jambo hilo. Nilifikiria nilikuwa nimechoka, lakini si—siamini
nimechoka. Hivi punde alikuwa ameniwekea hapa leso kadhaa,
katika namna ya bahasha, na kadhalika, ambazo ziko ndani na
tayari zimefungwa.

Sasa, ye yote wenu mnaosikiliza redio, au mliopo hapa,
ambao mnataka kupata mojawapo ya hizi leso, na mngetaka,
Angelus Temple huzituma daima, wakati wote. Ungeweza
kuwaandikia hapa Angelus Temple na wao wataiombea, kwa
sababu nitakuhakikishia kwamba ni Maandiko. Ni ahadi ya
Mungu.

Na iwapo ungetaka mimi niiombee moja kwa ajili yako,
mbona, nitafurahia kufanya jambo hilo. Ingekupasa tu
kuniandikia kwa sanduku la posta 3-2-5, 325, Jeffersonville,
huendelezwa J-e-f-f-e-r-s-o-n-v-i, l mbili, e. Jeffersonville,
Indiana. Au iwapo huwezi kukumbuka sanduku la posta,
andika tu “Jeffersonville.” Ni mji mdogo, yapata kama wakazi
thelathini na tano elfu. Kila mtu ananijua kule. Na kwa hiyo
tungefurahia kuombea leso na kukutumia.
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Na, sasa, tumekuwa na mafanikio makubwa katika
kulitenda jambo hili, kwa sababu…Utapata barua ndogo
ikiambatana nayo, kwamba watu ulimwenguni pote huomba
kila asubuhi saa tatu, na saa sita, na saa tisa. Nawe unaweza
kufikiria, huko upande wa pili wa ulimwenguni, inawabidi
kuamka saa ngapi usiku kufanya maombi haya. Kwa hiyo iwapo
hawa wote makumi elfu, na mara elfu, wanapeleka maombi
kwa Mungu wakati huo huo kwa ajili ya huduma hii, ugonjwa
wako, Mungu hawezi kukataa hilo. Na kwa hiyo sasa sisi, kama
ninavyosema, hatuna mipango yo yote, hatutaki hata peni moja.
Tuko tu…Iwapo tunaweza kukusaidia, hili ndilo lililotuleta
hapa. Basi hebu…

Mtu fulani analeta kifurushi kingine cha leso.

Sasa, iwapo huna leso ambayo ungetaka kutuma, vema,
basi wewe andika tu, kwa vyo vyote. Kama huihitaji sasa
hivi iweke katika kitabu cha Matendo, katika Biblia, sura
ya 19. Na itakuwa namna ya utepe mdogo mweupe ambao
utatumwa kwako, na maelezo jinsi ya kuungama dhambi
zako kwanza. Na (asante) jinsi ya kuungama dhambi zako.
Usithubutu kamwe kupata kitu cho chote toka kwa Mungu
bila kwanza kusawazisha mambo na Mungu. Unaona? Na kisha
unaagizwa katika jambo hili kuwaita majirani zako waje, na
mchungaji wako. Kama una kitu cho chote moyoni mwako dhidi
ya mtu ye yote, nenda kakisahihishe kwanza, ndipo urudi. Kisha
omba, fanya mkutano wa maombi nyumbani mwako, halafu
ishikize leso hii kwa pini kwenye nguo yako ya ndani, ndipo
umwamini Mungu. Na kwenye vipindi hivyo vya masaa matatu,
kila siku, kutakuwako na watu kote ulimwenguni wanaomba,
mfungamano kuzunguka dunia.

Na sasa ni yako, bila malipo kabisa, itume tu. Na—na,
sasa, hatutakuwa tukikuandikia kukutoza fedha au kukuambia
miradi ya maendeleo tuliyo nayo. Tunakutaka uunge mkono
miradi, lakini hatuna—hatuna wo wote kwako wewe kuunga
mkono. Unaona? Kwa hiyo wewe…Si kwa madhumuni ya
kupata anwani yako, ni kwa ajili ya kuratibisha tu na huduma
ya Bwana ambayo tunajaribu kuendeleza.

Sasa hebu tuinamishe vichwa vyetu. Na iwapo unasikiliza
redio, weka leso yako hapo, hebu weka tu mkono wako
mwenyewe juu yake tunapoomba.

Bwana Mwenye Neema, tunakuletea Wewe vijifurushi
hivi vidogo, pengine baadhi yavyo vinaonekana kuwa labda
vijifulana vidogo vya mtoto mchanga, au—au kijishati cha
ndani, au pengine jozi ndogo ya viatu, au—au kitu fulani,
leso, inayopelekwa kwa mgonjwa na anayeteseka, Bwana ni
kulingana na Neno Lako kwamba tunatenda hili. Kwani
tunasoma, katika Kitabu cha Matendo, kwamba walichukua
toka mwilini mwa mtumishi Wako, Paulo, leso na vitambaa,
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kwa sababu waliamini kwamba Roho Wako alikuwa juu ya
mtu yule. Na roho wachafu waliwatoka watu, na mateso na
magonjwa yaliwaondoka wao, kwa sababu waliamini. Na sasa
tunatambua, Bwana, kwamba sisi sio Mtakatifu Paulo, bali
tunajua kwamba Wewe bado ungali Yesu. Nasi tunaomba
kwambaWewe utaikirimu imani ya watu hawa.

Na ilinenwa wakati mmoja kwamba wakati Israeli
(wakijaribu kumtii Mungu) walinaswa mtegoni, bahari mbele
yao, milima pande zote mbili, na jeshi la Farao linakaribia.
Na mtu mmoja amesema, kwamba “Mungu aliangalia chini
kupitia Nguzo ile ya Moto, kwa macho yenye hasira, nayo bahari
ikaogopa na ikajifingirisha ikarudi nyuma, na kufanyiza njia
Israeli wapate kuvuka kwenda nchi ya ahadi.”

Ee Bwana, angalia chini tena, wakati vifurushi hivi
vitakapowekwa juu ya miili ya wagonjwa kwa kumbukumbu la
Neno Lako lililo hai. Ugonjwa na uone hofu, angalia kupitia
Damu ya Mwanao, Yesu, Ambaye alifia upatanisho huu. Adui
na aogope na aondoke, kusudi watu hawa waweze kuingia
katika ile ahadi, kwamba “Zaidi ya mambo yote,” kwamba
ni mapenzi Yako “kwamba tufanikiwe katika afya.” Tujalie
hilo, Baba, kwani tunalipeleka kwa hiyo—kwa hiyo nia moyoni
mwetu. Na hilo ndilo kusudi letu. Tunalituma katika Jina la Yesu
Kristo. Amina.

Asante, Ndugu Glover. Asante, bwana.

Sasa, usiku wa leo ukiwa ni wa kumalizia sehemu hii ya
ufufuo, sijui iwapo itatangazwa kwa redio au la, bali ningetaka
kusema (kama sivyo) kwa watu wanaosikiliza redio, kwamba
huu umekuwa mmoja wa mikutano mizuri sana niliyopata kuwa
nayo kwa miaka kadha wa kadha. Umekuwa mkutano wenye
nguvu, dhabiti, wenye upendano sana na wenye ushirikiano
niliopata kuhudhuria kwamuda mrefu.

[Ndugu fulani anasema, “Tunatangazwa kwa redio hadi
saa kumi na robo, ndugu. Nao wanakusikiliza, kila mahali
huko California ya kusini, nje huko visiwani, na kwenye
meli. Wanatupasha habari. Na kwa hiyo unao watu wengi
wanaokusikiliza, maelfu namakumi elfu.”—Mh.] Asante, bwana.
Hilo ni zuri mno. Ninafurahi kusikia hilo. Mungu awabariki
nyote.

Na hakika sikuzote nimekuwa na shauku moyoni mwangu
kwa Angelus Temple, kwa msimamo wake wa Injili kamili
ya Yesu Kristo. Na, sasa, li—linaonekana la kibinafsi zaidi
kwangu sasa. Inaonekana kama, baada ya kukutana na kila
mmoja na kuona roho zao nzuri, yaelekea kama kwamba mimi
ni mmoja wenu zaidi kuliko nilivyokuwa. Mungu awabariki,
ndilo ombi langu. Na…[Wasikilizaji wanapiga makofi—Mh.]
Asanteni, sana.
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Sasa, imetangazwa kwamba leo ningezungumza nanyi kwa
kitambo juu ya: Hadithi ya Maisha Yangu. Hilo ni—ni jambo
gumu kwangu. Hii itakuwa ni mara ya kwanza mimi nimejaribu
kuiendea kwa miaka mingi. Na nisingekuwa na muda wa
kuisimulia kwa undani, lakini tu sehemu yake. Na, humu ndani,
nimefanya makosa mengi, nimefanya mambo mengi yaliyokuwa
makosa. Na nitatamani, kwamba ninyi mnaosikiliza kwenye
redio na ninyi mliomo humu, kwamba hamtachukulia makosa
yangu kuwa ni mawe ya kujikwaa, bali mawe ya kuvukia ili
kuwaleteni karibu zaidi na Bwana Yesu.

Basi, usiku wa leo, kadi za maombi zitatolewa kwa ibada
ya kuponya usiku wa leo. Sasa, tunapozungumzia kuhusu
ibada ya kuponya, haimaanishi kwamba tutamponyamtu fulani,
“tutamwombea mtu fulani.” Mungu ndiye anayeponya. Yeye
amekuwamwema sana kwangu, kujibumaombi.

Nami nilikuwa nikizungumza na meneja wa mwinjilisti
maarufu, hapa juzijuzi, na—na iliulizwa kwa nini mwinjilisti
huyu alikuwa haombei wagonjwa. Ndipo yule mwinjilisti alitoa
jibu kwa yule—yule meneja wa mikutano yangu, kasema,
“Kama…Huyu mwinjilisti anaamini katika kuponya Kiungu.
Lakini kama yeye angeanza kuombea wagonjwa, ingetatiza
ibada yake kwa sababu anadhaminiwa na makanisa. Makanisa
mengi na wengi wao hawaamini kuponyaKiungu.”

Kwa hiyo nina staha na heshima kwa mwinjilisti yule
kwa sababu yeye ameshikilia mahali pake, wajibu wake.
Yeye angeweza labda…Nisingeweza kamwe kupachukua
mahali pake, na ninashuku kama angeweza kuchukua mahali
pangu. Sote tuna sehemu katika Ufalme wa Mungu. Sote
tumeunganishwa pamoja. Vipawa tofauti, bali Roho yeye yule.
Madhihirisho mbalimbali, nilimaanisha kusema, bali Roho yeye
yule.

Na, sasa, usiku wa leo ibada zitaanza…Nafikiri walisema
uimbaji unaanza mnamo saa kumi na mbili u nusu. Na, sasa,
iwapo unasikiliza redio, njoo uusikilize. Ni…Utakuwa mzuri,
ndivyo ilivyo sikuzote.

Na kisha nataka kusema kwamba kadi zamaombi zitatolewa
mara baada ya ibada hii, mara tu ibada hii inapokwisha, iwapo
upo hapa nawe unataka kadi ya maombi. Niliarifiwa ndani
hapo muda mfupi tu uliopita, mwanangu au Bw. Mercer au Bw.
Goad, watakuwa wakitoa kadi za maombi. Msiondoke kwenye
viti vyenu. Mara tu ibada inapokwisha, hebu bakini kwenye viti
vyenu ili wale vijana waweze kupita katika mstari na kutoa
kadi za maombi haraka iwezekanavyo. Hilo litakuwa kwenye
roshani au chumbani, po pote pale, vyumba vya chini au po pote
ulipo, basi endeleeni kuketi na hao wavulana watajua kwamba
mnahitaji kadi za maombi. Na ndipo usiku wa leo tutawaombea
wagonjwa. Na iwapo Bwana hatabadili mawazo yangu, nataka
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kuhubiri juu ya somo usiku wa leo, Kama Utatuonyesha Baba,
Itatutosha.

Sasa nataka kusoma fungu la maneno adhuhuri hii,
kuanza tu Hadithi ya Maisha, lipatikanalo katika Kitabu cha
Waebrania, sura ya 13, na tuanzie hapa kwenye…ningesema
kwenye aya ya 12.

Kwa ajili hii Yesu naye, ili awatakase watu kwa damu
yake, mwenyewe, aliteswa nje ya lango.
Basi na tutoke…tumwendee nje ya kambi,

tukichukua shutumu lake.
Maana sisi hapa hatuna mji udumuo, bali twatafuta

ule ujao.
Sasa hicho ni namna fulani ya fungu la maneno. Kwa

maana, unaona iwapo ni hadithi ya maisha, au jambo lo
lote linalohusiana na mwanadamu, hatutukuzi jambo hilo, na
hasa sana ma—maisha ya mtu yaliyopita, kama yamekuwa
meusi kama yangu yalivyokuwa. Bali niliwaza, kama tukisoma
Maandiko,Mungu angebarikiMaandiko yale. Nawazo langu ni:

Kwamba hapa hatuna mji udumuo, bali twatafuta ule
ujao.
Sasa, ninajua kwamba mnapenda sana Los Angeles. Mna

haki ya kuupenda. Ni jiji maarufu, jiji zuri. Pamoja na
mchanganyiko wake wa moshi na ukungu na kadhalika, hata
hivyo ni jiji zuri, hali nzuri ya hewa. Lakini jiji hili haliwezi
kudumu, halina budi kuwa na mwisho.

Nimesimama huko Rumi (ambako wafalme wakuu) na ile
miji ambayo walidhani wangejenga idumuyo, na kuchimba chini
futi ishirini kupata hata magofu yake.

Nimesimama ambapo Mafarao walikuwa na milki zao kuu,
na ungechimbua chini katika ardhi kupata ambapo haoMafarao
wakuu walitawala.

Sisi sote hupenda kufikiria kuhusu jiji letu na mahali petu.
Bali, kumbuka, haviwezi kudumu.

Nilipokuwa mvulana mdogo nilizoea kwenda kwenye mti
mkubwa wa mepoo. Nchini mwangu tuna miti mingi migumu.
Basi tulikuwa na huu mti wa mepoo, mepoo sukari, na tunaoita
“mepoo mgumu” na “mepoo laini.” Mti huu mkubwa mno,
ulikuwa mti mzuri zaidi ya yote. Na wakati ningerudi kutoka
makondeni, katika kazi ya nyasi za malisho na—na mavuno,
nilipendelea kwenda kwenye mti huu mkubwa na—na kuketi
chini yake na—na kuangalia juu. Na ningaliweza kuona matawi
yake makubwa na imara yakipepea kwenye upepo, shina kubwa
mno. Na nikasema, “Unajua, ninaamini kwamba mti huu
utakuwepo hapa kwa mamia na mamia ya miaka.” Si muda
mrefu uliopita nilivangaliamti ule wa kale, ni kisiki tu.
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“Maana hapa hatuna mji udumuo.” La, hakuna kitu
hapa duniani ambacho unaweza kutazama kitakachodumu.
Hakina budi kiwe na mwisho. Kila kitu ambacho hufa
lazima kitoe nafasi kwa kisichopatikana na mauti. Kwa hiyo
haidhuru barabara zetu kuu tunazijenga vizuri vipi, jinsi gani
tunatengenezamajengo yetu, vyote havina budi kuharibika, kwa
maana hapa hakuna kitu kinachoweza kudumu. Kinachodumu
ni kile tu kisichoonekana.

Nakumbuka nyumba ambayo tuliishi, ilikuwa nyumba ya
kale ya magogo iliyokandikwa kwa matope. Mimi…Pengine
huenda wengi hawajawahi kuona nyumba iliyokandikwa kwa
matope. Lakini yote ilikuwa imekandikwa kwa matope, na yale
magogo makubwa mno yaliyokuwa katika hiyo nyumba ya kale,
nilifikiri nyumba ile ingedumu kwa mamia ya miaka. Bali,
unajua, leo pale nyumba ile iliposimama pana mradi wa ujenzi
wa nyumba. Pamebadilika sana.Kila kitu kinabadilika. Bali…

Nami nilizoea kumwona baba yangu, alikuwa mtu mfupi
hivi, mwenye maungo, ana nguvu sana, naye alikuwa mmoja
wa watu wadogo wenye nguvu sana niliopata kujua. Nilikutana
na Bw. Coots, mtu ambaye alikuwa akifanya kazi naye katika
magogo, alikuwa mkata magogo, basi yapata mwaka mmoja
uliopita, na Bw. Coots ni rafiki yangumsiri, na ni shemasi katika
kanisa la First Baptist, naye akasema, “Billy, huna budi kuwa
mtu mwenye nguvu sana.”

Nami nikasema, “La, sina, Bw. Coots.”
Akasema, “Kama ulichukua maungo ya baba yako,

ungekuwa hivyo.” Kasema, “Nilimwona mtu huyo, mwenye
uzito wa ratili mia moja na arobaini, akipandisha gogo kwenye
behewa peke yake, lenye uzito wa ratili mia tisa.” Yeye alijua
tu jinsi ya kufanya hivyo. Alikuwa na nguvu. Ningemwona
akija mahali pa kunawia na kujitayarisha kwa chakula, mama
anapomwita.

Nasi tulikuwa na mtofaa wa zamani nje katika uwanja,
na halafu kulikuwa na mitatu au minne midogo upande wa
nyuma. Na pale penye mti wa katikati kulikuwa na kioo cha
kale cha kujiangalia, kimevunjika, kioo, kikubwa. Na kilikuwa
kimebandikwa ubavuni mwa ule mti kwamisumari iliyokunjwa.
Ni kama ambayo baadhi yenu ninyi maseremala mnaosikiliza
mngeita “misumari ya kutundikia koti.” Umekunjiwa kwa
ndani kushikilia kile kioo mahali pake. Na kulikuwa na kitana
kikuukuu cha bati. Wangapi wamewahi kuona bati…kitana
cha bati mtindo wa kale? Naweza tu kukiona.

Na halafu kulikuwa na benchi dogo la kunawia, ubao mdogo
tu uliokuwa na mguu chini yake uliokaa upande, umepigiliwa
kwenye ule mti. Bomba dogo kuukuu, la nusu salfa pale ambalo
tulivutia maji, nasi tuliogea kwenye mti huu wa zamani. Na
mama alizoea kuchukua magunia ya unga na kutengeneza taulo.
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Kunamtu aliyewahi kutumia taulo ya gunia la unga? Naam, nina
hakika ninajisikia niko nyumbani sasa. Na hizo taulo kubwa za
kale zinazoparuza! Nawakati alipotuogesha sisi watotowadogo,
ange…ilisikika kama alikuwa anasugua ngozi itoke kila wakati
aliposugua. Na ninakumbuka gunia hilo la zamani la unga.
Naye angechomoa baadhi ya nyuzi zake na kutengeneza vifundo
vidogo, ili kulipamba kwa namna fulani.

Ni wangapi wamewahi kulala kwenye godoro la nyasi
kavu? Vema, nita—nitasema! Wangapi wamewahi kujua mto wa
makapi ulikuwa nini? Vema, Ndugu Glover, niko nyumbani sasa,
bila shaka! Godoro la nyasi kavu, vema, haujapita muda mrefu
sana tangu niache kulalia moja, na ilikuwa…Loo, ni—ni zuri
la kulalia, baridi kidogo. Katika majira ya kipupwe huchukua
kitanda cha zamani cha manyoya wakakilalia, unajua, halafu
inabidi kutufunika kwa kipande cha turubai kwa sababu theluji
iliingilia katika zile—zile—zile nyufa kwenye nyumba, unajua,
ambapo mbao kuukuu za kuezekea nyumba zingepishana,
unajua, na theluji ingepenya mle. Na, lo, naweza kulikumbuka
hilo vizuri sana.

Na halafu Baba alipata kuwa na burashi ya kunyolea.
Mimi…Sasa hili litawachekesha. Ilitengenezwa kwa maganda
ya mahindi, brashi ya kunyolea ya maganda ya mahindi.
Angechukua sabuni ya kale ya mama ya magandi ambayo
alitengeneza, akaitayarisha na akajipaka usoni kwa brashi hii
ya maganda ya mahindi, na kuzinyoa kwa wembe mkubwa
wa kale ulionyoka. Na Jumapili angechukua vi—vipande vya
karatasi, akavibandika kuuzunguka ukosi wake, walivaa ukosi
wa karatasi ngumu na kuizungushia kwenye ukosi namna hii
kuhifadhi po—po—povu lisiguse ukosi wa shati lake. Mmewahi
kuona hilo likifanywa?Mbona, jamani, jamani!

Ninakumbuka chemchemi ndogo chini huko, tulikozoea
kwenda kuchota maji ya kunywa, na kuchota maji yetu kwa kata
ya kale ya kibuyu. Wangapi wamewahi kuona kata ya kibuyu?
Naam, wangapi wenu wanatoka Kentucky, basi? Ndiyo, vema,
hebu waangalieni Wakentucky walio hapa. Vema, jamani, niko—
niko katikati…Nilifikiria wote walio hapa ni Okies na Arkies,
bali inaonekana kama Kentucky inaingia. Naam, walivumbua
mafuta huko Kentucky miezi michache iliyopita, mwajua, kwa
hiyo pengine hao ni baadhi yao wanaokuja huku.

Na halafu ninakumbuka wakati Baba alipokuwa anakuja na
kunawa kwa ajili ya chakula, angekunja mikono ya shati lake,
na hiyo mikono mifupi na minene. Na alipokunja mikono yake
apate kunawa, akajitupia maji usoni mwake, hiyo misuli ilijaa
tu kwenye mikono yake midogo. Nami nikasema, “Unajua, baba
yangu ataishi miaka mia moja na hamsini.” Alikuwa na nguvu
sana! Lakini alikufa akiwa na umri wamiaka hamsini namiwili.
Unaona? “Hapa hatuna mji udumuo.” Hiyo ni kweli. Hatuwezi
kwendelea.
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Sasa hebu na tusafiri kidogo, sisi sote. Kila mmoja wenu
hapa ana hadithi ya maisha yake, kama niliyo nayo mimi, na
ni vizuri kutembea katika barabara ya kumbukumbu mara kwa
mara. Sivyo? Kurudi tu, na hebu sote turudi kwa muda, nyuma
kwenyemaisha sawa na hayo kamawatoto wadogo.

Na sasa sehemu ya kwanza ya hadithi ya maisha. Nitaigusia
kidogo tu, maana iko katika kile kitabu na wengi wenu mna
kitabu hicho.

Nilizaliwa katika kibanda kidogomlimani, juu huko kwenye
milima ya Kentucky. Walikuwa na chumba kimoja ambamo
tuliishi, hapakuwa na zulia sakafuni, hakuna hata mbao
sakafuni, ilikuwa tu udongo mtupu. Na gogo, sehemu ya juu
ya gogo iliyokatwa yenye miguu mitatu, hiyo ndiyo iliyokuwa
meza yetu. Na hao watoto wote Wabranham wangekusanyika
kuizunguka, na huko nje mbele ya kile kibanda kidogo cha kale,
na kugaagaa kabisa, ilionekana kama kwamba kundi la komba
wamekuwa wakigaagaa kule nje kwenye vumbi, mwajua, wale
ndugu wadogo wote. Sote tulikuwa tisa, na msichana mmoja
mdogo, na kwa kweli alikuwa na wakati mgumu miongoni mwa
kundi lile la wavulana. Inatubidi tumheshimu leo kutokana na
mambo ambayo tulifanya katika siku zile. Hakuweza kufuatana
nasi mahali po pote, tungelimfukuza arudi, alikuwa msichana.
Kwa hiyo asingeweza kuyastahimili hayo, unajua. Kwa hiyo
tulikuwa…Na wote…

Kumbuka kwamba huko nyuma ya meza tulikuwa na viti
viwili tu, na vilitengenezwa kutokana na gome la tawi. Ni
vitawi vidogo vya mti mgumu vikiunganishwa pamoja, na
sehemu ya chini imesukwa pamoja kwa gome la mti huo.
Yupo aliyewahi kuona kiti cha gome la mti mgumu? Ndiyo.
Na bado naweza kumsikia Mama. Loo, baadaye tulipofikia
mahali ambapo angeweza kupata sakafu ya mbao, akiwa na
wale watoto wachanga pajani mwake namna hii, na akibembea
kile kiti cha kale huku kinalia bankti, bankti, kishindo
sakafuni. Na ninakumbuka ili kuwazuia watoto wasitoke nje
ya mlango, wakati yeye anafua au kitu fulani, angelaza kiti
chini na kukigeuza kwa namna fulani kikingame mlangoni,
ili kuwazuia watoto wasitoke nje wakati ilipombidi kwenda
kwenye chemchemi kuchota maji, na kadhalika.

Basi Mama alikuwa na umri wa miaka kumi na mitano
nilipozaliwa, naye Baba alikuwa na kumi na minane. Nami
nilikuwa wa kwanza kati ya watoto tisa. Nao waliniambia
kwamba asubuhi hiyo niliyozaliwa…

Naam, tulikuwa fukara sana, maskini wa maskini. Na
hatukuwa hata na dirisha kwenye kibanda hiki kidogo. Kilikuwa
na kitu kama mlango mdogo wa mbao ambao mnafungua.
Sijui kama mmewahi kuona kitu kama hicho. Mlango mdogo
wa mbao ambao ulifunguka badala ya dirisha, unauacha
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wazi mchana na kuufunga usiku. Hatukuweza kuwasha taa
za umeme au hata za mafuta ya taa siku hizo, tulikuwa na
inayoitwa “taa ya shahamu.” Sasa, sijui kama uliwahi kujua
taa ya shahamu ilikuwa nini. Vema, ninyi mna…Na uliwahi
kununua…kuwasha fundo la msonabari? Maana unachukua tu
fundo la msonabari na kuliwasha na kuliweka juu ya kifuniko,
litawaka. Na hiyo ni…lilifuka moshi kidogo, lakini hawakuwa
na fanicha, hata hivyo, ya kutia masizi. Kwa hiyo kili…kibanda
kilipata masizi. Ulitoka vizuri sababu kulikuwa na paa la
kutosha juu kule kwa huo kutokea. Kwa hiyo u…

Basi nilizaliwa Aprili ta—tarehe 6, 1909. Bila shaka, mnajua,
hilo lanifanya niwe na umri uliozidi kidogo miaka ishirini na
mitano sasa. Na kwa hiyo, asubuhi niliyozaliwa, Mama alisema
kwamba walifungua lile dirisha. Sasa, hatukuwa na madaktari,
kulikuwa na mkunga. Tu…Na huyo mkunga alikuwa ni
nyanyangu. Na kwa hiyo nilipozaliwa na kulia kwangu kwa
kwanza, na—na Mama alitaka kumwona mtoto wake. Na—na
yeye alikuwa mwenyewe ni mtoto tu. Na walipofungua hilo
dirisha dogo, wakati wa mapambazuko, yapata saa kumi na
moja. Na yule…Alikuweko maskini robin ametua kando ya
kichaka kidogo. Kama ninyi nyote mlivyokwisha kuona picha
yake katika—katika kitabu changu cha hadithi ya maisha yangu.
Maskini robin alikuwa ametua pale akiimba kwa bidii sana.

Nimewapenda robin sikuzote. Sasa, ninyi wavulana
mnaosikiliza redio huko nje, msiwaue hao ndege wangu.
Mnaona, wao ni—wao ni—wao ni…Wao ni ndege wangu.
Mmewahi kusikia hadithi ya robin, jinsi alivyopata kifua chake
chekundu? Nitasimama hapa kwa muda. Jinsi alivyopata kifua
chake chekundu…Kulikuwa na Mfalme wa wafalme anakufa
siku moja Msalabani, na Yeye alikuwa anateseka na hakuna
mtu aliyekuja Kwake. Hakuwa na mtu wa kumsaidia Yeye. Na
palitokea ndege mdogo mwenye rangi ya kahawia aliyetaka
kuiong’oa hiyo misumari Msalabani, basi akaendelea kuruka
pale Msalabani na kuvuta misumari ile. Alikuwa mdogo mno
asingeweza kuing’oa, basi kifua chake kidogo kikalowa damu.
Na tanguwakati huo kifua chake kimekuwa chekundu.Msimuue
enyi wavulana. Mwacheni.

Alikuwa ameketi kando ya dirisha, akiimba kama
waimbavyo robin. Basi—basi Baba alifungua dirisha. Na
walipolifungua lile dirisha la mlango mdogo, Nuru ile ambayo
mnaiona kwenye picha ikaja inazunguka dirishani, asema
mamangu, na ikaning’inia juu ya kitanda. Nyanya hakujua
la kusema.

Sasa, tuna…hatukuwa familia yenye dini. Watu wangu ni
Wakatoliki. Mimi ni Muairishi pande zote mbili. Baba yangu ni
Muairishi halisi, Branham. Mama yangu ni Mharvey; ni kwamba
tu, baba yake alimuoa Mhindi wa Cherokee, kwa hiyo hilo
lilivunja huo ukoo mdogo au damu ya Kiairishi. Na Baba na
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Mama hawakwenda kanisani, na walioana nje ya kanisa na
hawakuwa na dini hata kidogo. Na nyuma huko kwenye milima
hakukuwa hata na kanisa la Kikatoliki. Kwa hiyo walikuja
wakati wa masetla wa kwanza, Wabranham wawili wakaja, na
kutoka kwa hao kukatokea kizazi kizima cha Wabranham; ndio
ukoo wa familia.

Ndipo akafungua…Walipofungua dirisha hili na Nuru
hii ikaning’inia mle ndani, hawakujua la kufanya. Baba
aliishajinunulia (Mama alisema) ovaroli mpya kwa ajili ya
tukio hili. Alikuwa amesimama na…huku ametia mikono yake
kwenye sehemu ya mbele ya hiyo ovaroli kuukuu, kama vile
wakata miti na wakata magogo walivyozoea katika siku zile. Na
iliwaogopesha.

Naam, baada ya kufikia labda umri wa siku kumi, au
kitu kama hicho, walinipeleka kwenye kanisa dogo la Kibatisti
linaloitwa “Possum Kingdom,” kanisa la Kibatisti la Possum
Kingdom. Hilo ni jina kwelikweli. Kulikuwa na mhubiri wa
kuzunguka huku na huko, mhubiri wa Kibatisti wa mtindo
wa kale alizuru mahali hapo mara moja kila miezi miwili.
Kuhusu…Watu wangefanya ibada ndogo pamoja, wangeenda
waimbe nyimbo, bali walikuwa na mahubiri mara kwa mara
toka kwa mhubiri yule wa mzunguko. Walimlipa kila mwaka
kwa gunia la maboga na vitu vichache kama hivyo, unajua,
ambavyo watu walilima wapate kumpa yeye. Na huyo mhubiri
mzee akaja, na hapo alinifanyia maombi kama mvulana mdogo.
Hiyo ilikuwa safari yangu ya kwanza kanisani.

Kwenyemwakawa kama…kitu kama umri unaozidi kidogo
miaka miwili, ono la kwanza lilitokea.

Naam, walikuwa wamelitangaza sehemu zote za milimani
kule kwamba “Nuru hii iliingia.” Kwa hiyowalijaribu kuliwazia.
Baadhi yao walisema lazima ilikuwa nuru ya jua ikirudisha nuru
toka kwenye kioo humo nyumbani. Lakini hapakuwepo na kioo
mle ndani. Na jua halikuwa limechomoza, kwa hiyo ilikuwa
mapema mno, saa kumi na moja. Hivyo basi, loo, wakaipuuza
Hiyo. Nami nilipokuwa na kama…nadhani kuwa na umri wa
karibu miaka mitatu…

Sasa, yanipasa niwemwaminifu. Kunamambo hapa ambayo
sitaki kuyasema, nami laiti ningeweza kuyaruka na isinibidi
kuyasema. Bali hata hivyo, kusema kweli, yakubidi useme
ukweli kama ni juu yako mwenyewe au watu wako. Uwe
mwaminifu kuhusu jambo hilo, ndipo sikuzote ni jambo lile lile.

Baba yangu alikuwa mbali na kuwa mtu wa dini. Yeye
alikuwa mvulana halisi wa mlimani ambaye alikunywa pombe
daima, wakati wote. Naye aliingia katika matatizo ya kupigana,
na kulikuwa na watu wawili au watatu karibu wauawe
wakati wao walipopigana, wakitupiana risasi, na kukatana
visu, kwenye namna fulani ya tafrija huko milimani. Na Baba
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alikuwa mmoja wa viongozi wa kundi la mapigano haya, kwa
sababu kulikuwa na rafiki yake aliyeumizwa, na amempiga
mtu fulani kwa kiti. Na ame…Huyo mtu alichomoa kisu na
alikuwa anataka kumchoma rafiki ya Baba kwa kisu sakafuni,
kumchomamoyoni, basi Baba akashiriki. Na kwa kweli vilikuwa
vita vikali sana, kwa sababu wao, kutoka mbali chini huko
hadi Burkesville, umbali wa maili nyingi, walimtuma liwali
kumfuatilia Baba, juu ya farasi.

Kwa hiyo mtu huyo alikuwa amelala akiwa nusura kufa.
Yawezekana baadhi ya watu wake wanasikiliza. Nitataja jina
lake, jina lake aliitwa Will Yarbrough. Wao labda…Nadhani
wao wako California, baadhi ya wanawe. Lakini alikuwamjeuri,
mtu mnene mwenye nguvu, alimuua mwanawe kwa ufito wa
ua. Kwa hiyo yeye—yeye alikuwa mtu mwenye nguvu sana na
mwovu. Na kwa hiyo palikuwa na vita vikali vya visu kati yake
na Baba. Na baba yangu karibu amuue yule mtu, kwa hiyo
ilimbidi akimbie aondokeKentucky avukemto hadi Indiana.

Basi yeye alikuwa na kaka ambaye aliishi, wakati huo, huko
Louisville, Kentucky, alikuwa kaimu msimamizi wa Kiwanda
cha Mbao cha Mosaic huko Kentucky, huko Louisville. Na kwa
hiyo Baba akaja kumkuta kaka yake. Baba alikuwa kitinda
mimba katika wavulana, kwa watoto kumi na saba. Na kwa
hiyo alikuja kumtafuta kaka yake, na wakati ambapo alikuwa
ameondoka kwa karibu mwaka mmoja. Hangeweza kurudi,
kwa sababu sheria ilikuwa inamtafuta. Na ndipo tulipopata
habari kutoka kwake kwa barua, iliyotiwa sahihi kwa jina
jingine, lakini kwamba yeye alikuwa amemwambia mama jinsi
angewasiliana naye.

Kisha ninakumbuka siku moja chemchemi ile (kibanda hiki
kidogo) ilikuwa tu nyuma ya nyumba. Na—na mnamo wakati
huo baada ya…Kuna tisa…tofauti ya miezi kumi na mmoja
kati yangu na ndugu yangu anayenifuata, na yeye bado alikuwa
anatambaa. Basi nilikuwa na jiwe kubwa mkononi mwangu,
na nilikuwa nikijaribu kumwonyesha yeye jinsi ambavyo
ningeweza kulitupa jiwe hili kwenye matope, mahali ambapo
chemchemi ilibubujika toka ardhini na kuifanya ardhi iwe
topetope. Ndipo nikasikia ndege, na alikuwa akiimba juu ya
mti. Basi niliangalia juu kwenye mti ule na yule ndege akaruka
akaenda zake, na, wakati alipoondoka, Sauti ilinena nami.

Sasa, najua mnafikiri nisingeweza kufikiri na kukumbuka
jambo hilo. Bali Bwana Mungu Ambaye ndiye Hakimu, wa
mbingu na nchi na yote yaliyomo, anajua ninasema kweli.

Ndege yule, aliporuka kwenda zake, Sauti ilikuja kutoka
mahali yule ndege alipokuwa juu yamti, kama upepo ulioshikwa
katika kijiti, na Hiyo ikasema, “Utaishi karibu ya mji unaoitwa
New Albany.” Na nimeishi, tangu nilipokuwa na umri wa miaka
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mitatu hadi wakati huu, umbali wa maili tatu toka New Albany,
Indiana.

Niliingia ndani nikamwambia mama kuhusu jambo hilo.
Naam, alifikiria nilikuwa tu ninaota au kitu fulani.

Na baadaye tulihamia Indiana na baba akaenda kufanya
kazi kwa mtu mmoja, Bw. Wathen, mtu tajiri. Ni mwenye
Kiwanda cha Wathen cha kutengenezea mvinyo. Basi alikuwa
na hisa nyingi sana. Yeye ni milionea kwelikweli katika
Louisville Colonels na—na gofu, na kadhalika. Na basi tuliishi
karibu na mahali pale. Na Babangu akiwa maskini, hata
hivyo hangeweza kuacha ulevi wake, kwa hiyo aka—akaanza
kutengeneza chang’aa kwa—kwa chombo cha kutengenezea
chang’aa.

Ndipo tukio hili likanilemea sana kwa sababu nilikuwa
ndiye mkubwa wa watoto wote. Ilinibidi nije niteke maji
kupeleka kwenye chombo hiki cha kutengenezea chang’aa,
kupoza mifereji ile wakati walipokuwa wanatengeneza
chang’aa. Basi akawa anaiuza, na halafu akapata vyombo viwili
au vitatu vya chang’aa. Sasa, hiyo ndiyo sehemu nisiyotaka
kusimulia, bali ni kweli.

Ndipo nakumbuka siku moja, toka kwenye ghala la nafaka,
nikipanda kwenda nyumbani, nikilia. Kwa sababu nje huko
nyuma ya mahali hapo kulikuwa na kidimbwi, ki…ambapo
walitumia kukatia barafu. Wengi wenu mnakumbuka wakati
walipozoea kukatakata barafu na kuiweka kwenye unga wa
mbao. Naam, hiyo ndiyo namna Bwana Wathen alivyohifadhi
barafu nje huko kijijini. Na Baba alikuwa de—dereva wake,
dereva wa binafsi. Na dimbwi hili lilipojaa samaki wakati
wangeenda kukatakata barafu na kuileta na kuiweka kwenye
unga wa mbao, basi wakati barafu ile ilipoyeyuka wakati wa
msimu wa kiangazi wakati ilipokuwa inazama, nadhani ilikuwa
safi kidogo, zaidi kama ziwa la barafu, nao waliweza kuitumia,
sio kwa kunywa, bali kwa kuyahifadhi maji baridi, waliiweka
kandokando ya ndoo zao namaziwa yao na kadhalika.

Basi siku moja nilipokuwa nikibeba maji toka nyuma
nje kwenye bomba hili, ambalo lilikuwa umbali wa kama
jengo moja la mji. Nilikuwa namlilia kwa nguvu mtu ambaye
hangenisikiliza, kwa sababu nilikuwa nimetoka shuleni na
wavulana wote walikuwawamekwisha kwenda bwawani, kuvua
samaki. Nilipenda sana kuvua samaki. Na kwa hiyo wote
walienda kuvua isipokuwa mimi, na ilinibidi kubeba maji ya
chombo hiki cha chang’aa. Bila shaka, jamani, lilibidi lifanywe
kisirisiri, ilikuwa imepigwa marufuku. Na mimi…Lilinilemea
sana. Nami nakumbuka nikija pale huku kidole gumba chamguu
wangu kimepondwa, na nimefunga gunzi chini ya gumba langu
kulikinga na vumbi. Uliwahi kufanya jambo hilo? Kuweka tu
gunzi la mahindi chini ya kidole gumba chako namna hii na
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kulifunga kwa kamba. Linakishikilia kidole gumba chako juu
kama vile kichwa cha kasa, unajua, kikitokeza juu. Ungeweza
kunifuatilia kila mahali nilipoenda, nikiwa na gunzi hili la
mahindi chini ya kidole gumba; mahali nilipokanyaga, unajua.
Sikuwa na viatu vyo vyote vya kuvaa. Kwa hiyo tulikuwa hatuvai
viatu, wakati mwingine nusu ya msimu wa kipupwe. Kama
tulivaa, sisi…ilikuwa tu ambavyo tuliweza kuokota, mtu fulani
angetupa sisi. Na nguo ambazo mtu fulani, ambazo tungezipata
kwa hisani.

Nami nikasimama chini ya mti huu, na nilikuwa nimekaa
pale nikilia sana (ilikuwa Septemba) kwa sababu nilitaka
kwenda kuvua. Ilinibidi kujaza maji mapipa kadha kwa ndoo za
sukari guru, kama urefu huu tu, nusu galoni, sababu nilikuwa
mvulana mdogo tu wa kama umri wa miaka saba. Nami
ningezimwaga kwenye pipa kubwa halafu nirudi na kuchota
ndoo nyingine mbili na kurudi, kuyasukumiza kwenye bomba.
Hayo ndiyo maji tuliyokuwa nayo. Nao walikuwa watengeneze
chang’aa ya mahindi usiku ule, watu hawa pamoja na Babangu,
kule nyumbani.

Basi nilikuwa nikilia, mara nikasikia kitu kikifanya uvumi
kama wa upepo wa kisulisuli, kitu kama hiki (sasa, natumaini
si mkubwamno), ukivuma, “Whoooossssh, whoooossssh,” uvumi
tu kama huo. Naam, kulikuwa kimya sana, nami nikaangalia
pande zote. Wajua, upepo mdogo wa kisulisuli, naamini
mnauita vimbunga vidogo? Kwenye majira ya kupukutika
majani vinabeba kwenye shamba la mahindi, unajua, majani na
kadhalika, katika msimu wa masika kule, majani yanapoanza
tu kugeuka. Nami nilikuwa chini ya mti mkubwa mweupe
wa mtakawa, nikisimama karibu kati ya ghala na ile—ile
nyumba. Basi nikasikia ule uvumi. Nami nikatazama pande zote,
kulikuwa kimya tu kama ilivyo katika chumba hiki. Hakuna jani
linalopeperukamahali po pote, au cho chote kile. Basi nikawaza,
“Uvumi huo unatoka wapi?” Naam, nikawaza, “Lazima uwe
mbali na mahali hapa.” Nikiwa mvulana mdogo tu. Ukazidi
kuwa mkubwa.

Nikachukua ndoo zangu na nikalia mara nyingi zaidi kisha
nikaanza kutembea nikipanda kwenye kile kijia, nilikuwa
ninapumzika. Ndipo nikatembea futi chache tu toka pale,
kutoka chini ya matawi ya mti huu mkubwa, na, loo,
jamani, ulitoa sauti ya upepo wa kisulisuli. Nami nikageuka
kuangalia, na yapata urefu wa nusu ya mti ule kulikuwepo
na upepo mwingine wa kisulisuli, umenaswa kwenye ule mti
ukizungukazunguka, ukitikisa majani yale. Naam, sikuwazia
cho chote kigeni kuhusu hilo kwa sababu ni katika wakati ule
wa mwaka, na masika, mbona, hizo pepo za kisulisuli huja.
Ndogo…Tunaziita “pepo za kisulisuli.” Na hizo—na hizo huzoa
mavumbi. Mmeziona kwenye jangwa namna hiyo. Jambo lile lile.
Kwa hiyo niliangalia, lakini haukuondoka. Kwa kawaida huwa
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ni mngurumo kwa muda mfupi sana, kisha huondoka, lakini
ulikwisha kuwepo hapo dakikambili au zaidi.

Naam, nikaanza kutembea nikipanda kwenye kile kijia
tena. Ndipo niligeuka kutazama hili tena. Na Huo ulipofanya
hivyo, Sauti ya kibinadamu inayosikika tu wazi kama yangu
inavyosikika, ilisema, “Usinywe pombe kamwe, kuvuta sigara
au kuuchafua mwili wako kwa namna yo yote. Kuna kazi
utakayofanya utakapokuwa mtu mzima.” Mbona, ilinitisha
nusura nife! Ungeweza kuwazia jinsi mtoto mdogo alivyojisikia.
Niliangusha ndoo zile, nikatimuambio kuelekea nyumbani upesi
nilivyoweza, nikipigamayowe kwa upeowa sauti yangu.

Na kulikuwa na vichwashaba nchini, nyoka, nao wana sumu
sana. Mama alifikiria, ati nimemkanyaga huyo kichwashaba
nilipokuwa nikija kando ya bustani, ndipo akakimbia akija
kunichukua. Basi nikaruka juu hata kwenye mikono yake, huku
ninapiga mayowe, nikimkumbatia na kumbusu. Naye akasema,
“Kuna nini, umeumwana nyoka?”Akaniangalia kilamahali.

Nikasema, “Hapana, Mama! Kuna mtu kwenye mti ule
kule chini.”

Naye akasema, “Loo, Billy, Billy! Wacha?” Kisha akasema,
“Ulisimama ukasinzia?”

Nikasema, “La, mama! Kuna mtu kwenye ule mti, na Yeye
ameniambia nisinywe pombewala nisivute sigara.”

“Kunywa mvinyo na—na kadhalika.” Nami nilikuwa
ninabeba maji kupeleka kwenye chombo cha kutengenezea
chang’aa, wakati uo huo. Naye akasema, “Usinywe pombe
kamwe au kujichafua mwili kwa namna yo yote.” Hiyo ni
kusema uchafu, unajua, na utoto wangu…ujana na wanawake.
Na nijuavyo mimi, sijawahi hata wakati mmoja kuwa na
hatia ya jambo hilo. Bwana alinisaidia kwa mambo hayo, na
nikiendelea mbele mtafahamu. Kwa hiyo basi, “Usinywe pombe
wala usivute sigara, au usiuchafue mwili wako, kwani kuna kazi
utakayofanya utakapokuwamkubwa zaidi.”

Naam, nilimwambia hilo Mamangu, naye ali—alinicheka tu.
Nami nilikuwa na kiwewe sana. Aliita daktari, naye daktari
akasema, “Vema, yeye yuna wasiwasi tu, hivyo tu.” Kwa hiyo
akanilaza kitandani. Na kamwe, tangu siku ile hata sasa, sijapita
karibu ya mti ule tena. Niliogopa sana. Ningeshuka kupitia
upande wa pili wa ile bustani, kwa sababu niliwaza kulikuwa
na mtu juu kwenye ule mti na Yeye alikuwa anazungumza nami,
Sauti nzito mno ambayo ilinena.

Na halafu wakati fulani yapata mwezi mmoja baadaye,
nilikuwa ninacheza gololi kule nje na ndugu zangu wadogo,
mbele ya nyumba. Mara nikahisi hali ya ajabu ikinijia. Basi
nikatulia na kuketi chini kando ya mti. Nasi tulikuwa huko juu
ya ukingo toka kwenye Mto Ohio. Nikaangalia chini kuelekea
Jeffersonville, na nikaona daraja likiinuka na kukingama huo,
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mto huo, kuvuka mto huo. Kisha nikaona watu kumi na sita
(niliwahesabu) ambao walianguka kutoka huko na kupoteza
maisha yao kwenye daraja lile. Nilikimbia ndani haraka sana
na kumwambia mama, naye akadhani nililala usingizi. Bali
jambo hilo waliliweka moyoni, na miaka ishirini na miwili
tangu wakati huo Daraja la Manispaa sasa (ambalo wengi wenu
mnalivuka mnapoenda ng’ambo ya pili) lilikingama mto ule
mahali pale pale, na watu kumi na sita walipoteza maisha yao
wakijenga daraja lile kukingama ule mto.

Haijashindwa kamwe kuwa kweli kabisa. Kamamnavyoiona
Hiyo hapa kwenye jumba la mikutano, ndivyo imekuwa
sikuzote.

Naam, walifikiri nilikwa tu na wasiwasi. Ambalo, mimi
ni mtu mwenye wasiwasi, hilo ni kweli. Na, iwapo umewahi
kuchunguza, watu ambao ni—wanaelekea kuwa wa kiroho wana
wasiwasi.

Waangalie washairi na manabii. Hebu mwangalie William
Cowper ambaye aliandika wimbo ule maarufu, “Damu
imebubujika, ni ya Imanueli.” Uliwahi…Unajua wimbo huo.
Nilisimama karibu na kaburi lake si muda mrefu uliopita.
Ndugu Julius, ninaamini, sijui, la…ndiyo, hilo ni kweli,
alikuwa pamoja nasi kule kwenye kaburi lake. Na—na hapo,
baada ya yeye kuandika wimbo huo, uvuvio ulikuwa umemtoka,
akajaribu kuutafuta ule—ule mto ajiue. Unaona, ile roho
ilikwishamwacha. Na watu kama washairi na waandishi na…
au sivyo…ninamaanisha manabii.

Mwangalie Eliya, wakati aliposimama juu ya mlima na
kuagiza moto kutoka mbinguni na kuagiza mvua kutoka
mbinguni. Halafu wakati Roho alipomtoka, alikimbia kwa tisho
la mwanamke. Na Mungu alimkuta amejificha pangoni, siku
arobaini baadaye.

Mwangalie Yona, ana uvuvio wa kutosha wakati Bwana
alipompaka mafuta kuhubiri kule Ninawi, mpaka m—mji wenye
ukubwa wa Saint Louis ukatubu kwa nguo za magunia. Na
halafu Roho alipomwacha, ilitukia nini kwake? Tunamwona
yeye juu ya mlima baada ya Roho kumwacha, akimwomba
Mungu auchukue uhai wake. Na, unaona, ni uvuvio. Na mambo
haya yanapotukia lina—linatenda jambo fulani kwako.

Halafu ninakumbuka nilipoendelea kukua. Nikawa kijana
mwanamume. (Nitaharakisha kuwahi katika muda mfupi ujao)
Nilipokuwa kijana mwanamume nilikuwa na mawazo kama
vijana wengine wote. Mimi…nikienda shuleni, niliwaona hao
wasichana wadogo. Unajua, nilikuwa na haya sana, na unajua.
Basi ha—hatimaye nikajipatia rafiki mdogo msichana. Na kama
wavulana wote wadogo, kama umri wa miaka kumi na mitano,
nadhani. Na—na kwa hiyo, loo, alikuwa mrembo. Jamani,
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alikuwa na macho kama ya hua, na alikuwa na meno kama lulu,
na shingo kama ya korongo na a—alikuwamrembo kweli.

Na mvulana mwingine mdogo, yeye…tulikuwa marafiki,
kwa hiyo alichukua Ford aina ya T ya zamani ya baba yake,
tukapeana miadi na wasichana wetu. Na tulikuwa tunaenda
kuwachukua kwenda matembezini, kwa gari. Tulikuwa na za
kutosha kununua galoni mbili za petroli. Ilitubidi kuwekea jeki
gurudumu la nyuma tupate kupiga hendeli liondoke. Sijui kama
mwaweza kukumbuka hilo au la, unajua, kupiga hendeli. Bali
tu—tulikuwa tunaendelea vizuri sana.

Na kwa hiyo nilikuwa na hela chache mfukoni mwangu, na
tulisimama kituo fulani kidogo tukanunua…ungeweza kupata
sambusa ya nguruwe kwa hela moja. Na kwa hiyo, loo, nilikuwa
tajiri, ningeweza kununua nne! Unaona? Na baada ya kula zile
sambusa na kunywa koka kola. Nilianza kurudisha chupa. Basi
nikashangaa, nilipotoka kule, (wanawake walikuwa wameanza
tu kupungukiwa na neema wakati ule, au kuacha utu uke)
maskini hua wangu alikuwa anavuta sigara.

Naam, sikuzote nilikuwa na wazo langu kuhusu mwanamke
ambaye angevuta sigara, na sijabadilisha kipengele kimoja
tangu wakati ule. Hilo ni kweli. Ni kitu duni sana awezacho
kutenda. Na hilo ni kweli kabisa. Nami ni—nilidhani mimi…
Sasa, kampuni ya sigara ingeweza kunichukulia hatua kwa
jambo hili, bali, ninawaambia, huo ni mkogo wa Ibilisi. Ndiyo
muuaji mkubwa sana na mhalifu taifa hili liliye naye. Afadhali
mwanangu awe mlevi kuliko awe mvuta sigara. Huo ni ukweli.
Afadhali nimwone mke wangu amelala sakafuni, amelewa,
kuliko kumwona na sigara. Hivyo ndivyo…

Sasa, huyu Roho wa Mungu ambaye yuko pamoja nami,
kama Huyo ni Roho wa Mungu (kwa kuwa huenda mkatilia
shaka), ninyi mnaovuta sigara mna nafasi ndogo mtakapofika
kule, sababu hiyo tu…kila wakati. Mnaona kwenye jukwaa,
jinsi Yeye anavyoilaani. Ni kitu cha kuchukiza sana. Achaneni na
kitu hicho. Mabibi, iwapo mmekuwa na hatia katika kitu hicho,
tafadhalini, katika Jina la Kristo, kiacheni! Kinawaangamiza.
Kitawaua. Kita-…Ni—ni kansa chungu nzima.

Madaktari wanajaribu kukutahadharisha. Na halafu jinsi
wanavyoweza kukuuzia takataka hiyo! Kama ungeenda kwenye
duka la dawa na kusema, “Nunua…nataka kununua kansa
ya senti hamsini.” Mbona, wangekuja na kuwafunga. Bali
unaponunua sigara za senti hamsini, unanunua kitu kile kile.
Madaktari wanasema hivyo. Loo, taifa hili lenye kichaa cha
fedha. Ni jambo bayamno. Nimuuaji. Limethibitishwa.

Naam, nilipomwona msichana yule mrembo akijifanya
mjanja, sigara hii mkononi mwake, hilo nusura liniue, maana
kwa kweli nilifikiria nilimpenda. Nami nilifikiri, “Vema…”
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Sasa, mimi huitwa “mchukia-wanawake,” mnajua hilo, kwa
sababu sikuzote kwa namna fulani nawapinga wanawake,
bali mimi si dhidi yenu ninyi akina Dada. Ninachukia jinsi
wanawake wa kisasa wanavyotenda. Hilo ni kweli. Wanawake
wazuri wanapaswa kusifiwa.

Lakini naweza kukumbuka wakati chombo cha baba cha
kutengeneza chang’aa juu kule kilipokuwa kinafanya kazi,
ilinibidi kuweko nje huko na maji na kadhalika, kuona bibi
wadogo ambao hawakuwa na zaidi ya umri wa miaka kumi na
saba, kumi na minane, juu kule na wanaume wa umri wangu wa
sasa, wamelewa. Na iliwabidi kuwalevusha kwa kuwapa kahawa
nyeusi, wapate kurudi nyumbani kuwapikia chakula cha jioni
waume zao. Loo, kitu kama hicho, nilisema, “Mimi…” Nilitoa
tamshi hili wakati huo, “Hawastahili risasi safi na nzuri ya
kuwaua.” Hilo ni kweli. Nami niliwachukia wanawake. Hiyo ni
kweli. Nami yanibidi nichunguze kila hatua sasa, kujiepusha na
kuwaza jambo lile lile.

Kwa hiyo, bali sasa, mwanamke mzuri ni lulu katika taji
ya mwanamume. Anapaswa aheshimiwe. Yeye…Mama yangu
ni mwanamke, mke wangu vile vile, nao ni wazuri sana.
Nami ninao maelfu ya Dada Wakristo ambao ninawaheshimu
sana. Bali kama—kama wanaweza kuheshimu kile Mungu
alichowafanya, umama na malkia wa kweli, hilo ni sawa.
Mwanamke ni moja ya mambo mazuri zaidi kuliko yote ambayo
Mungu angeweza kumpa mwanamume, ilikuwa ni mwanamke.
Kando ya wokovu, mwanamke ndicho kitu kizuri zaidi ya
vyote kama yeye ni mke mzuri. Bali iwapo yeye sivyo alivyo,
Sulemani alisema, “Mwanamke mwema ni lulu katika taji
ya mwanamume, bali aliye m—mkaidi au asiyefaa ni maji
damuni mwake.” Na hiyo ni kweli, ndilo jambo baya mno
linaloweza kutukia. Kwa hiyo mwanamke mwema…Kama
una mke mwema, ndugu, yakupasa kumheshimu sana. Hilo
ni kweli, yakupasa kufanya hivyo. Mwanamke halisi! Pia,
enyi watoto, kama mna mama halisi ambaye hukaa nyumbani
akijitahidi kuwatunza, kuwasafishia nguo zenu, anawapeleka
shuleni, akiwafundisha habari za Yesu, yawapasa kumheshimu
mama mzuri huyo mwenye upendo kwa yote yaliyo ndani yenu.
Yakupasa kumheshimu mwanamke huyo, ndiyo, bwana, kwa
sababu yeye ni mama halisi.

Wanazungumzia kuhusu kutokujua kusoma na kuandika
kwa wenyeji wa milima ya Kentucky. Mnaliona katika jambo
hili ovu hapa. Baadhi yao mama wazee nje kule wangeweza
kuja hapa Hollywood na kuwafundisha ninyi mama wa kisasa
jinsi ya kuwalea watoto wenu. Hebu mtoto wake aingie usiku
mmoja na nywele zake zimechafuliwa, na midomo…atoroke,
(mnaiitaje hiyo?) takataka ya kujipodolea wanayopaka usoni
mwao, na nguo yake imebanwa upande mmoja, na amelala nje
usiku kucha, amelewa, ndugu, atakata fimbo toka juu ya mti wa
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hickory naye hatatoka kwendamatembezini tena. Ninawaambia
kweli, ange…Na kama ungekuwa na zaidi ya hao, ungekuwa na
Hollywood nzuri zaidi hapa, na taifa zuri zaidi. Hilo ni sawa. Ni
kweli. “Jaribu tu kuwa wa kisasa,” hiyo—hiyo ni moja ya hila
za Ibilisi.

Sasa, msichana huyu mdogo, nilipomtazama, moyo wangu
ukamwonea huruma sana.Na nikawaza, “Maskinimtoto huyu.”

Naye akasema, “Aa, unataka sigara, Billy?” Nikasema, “La,
mama.” Nikasema, “Sivuti.”

Akasema, “Sasa, wewe ulisema huchezi dansi.” Walitaka
kwenda kwenye dansi na nisingelitenda jambo hilo. Kwa hiyo
walisema kulikuwa na dansi chini kule, ambako wanakuita
Bustani za Mikuyu.

Nami nikasema, “La, sichezi dansi.”
Akasema, “Sasa, huchezi dansi, huvuti, hunywi.

Unajifurahisha vipi?”
Nikasema, “Vema, ninapenda kuvua samaki na kuwinda.”

Hilo halikumpendeza.
Kwa hiyo akasema, “Chukua sigara hii.” Nami nikasema,

“La, mama, asante. Sivuti.”
Nami nilikuwa nimesimama kwenye mandigadi ya gari.

Walikuwa na ubao mrefu kwenye Ford za zamani, mnakumbuka,
nami nilikuwa nimesimama kwenye ubao ule, tukaketi kwenye
kiti cha nyuma mimi na yeye. Naye akasema, “Wataka kusema
hutavuta sigara?” Kasema, “Na sisi wasichana tuna ujasiri
kuliko wewe.”

Ndipo nikasema, “La, mama, siamini ninataka kufanya
hivyo.”

Akasema, “Ala, jike mkubwa wee!” Loo, jamani! Nilitaka
kuwa Bill mkubwa mbaya, kwa hiyo mimi—mimi hakika
sikutaka cho chote cha kike. Unaona, nilitaka kuwa mwana
ndondi mashuhuri, hilo lilikuwa kusudio la maisha yangu. Kwa
hiyo nikasema…“Jike! Jike!”

Singeweza kuvumilia jambo hilo, kwa hiyo nikasema, “Nipe
hiyo!” Nikinyosha mkono wangu, nikasema, “Nitamwonyesha
kama mimi ni jike au la.” Nikachomoa sigara ile na nikaanza
kuwasha kiberiti. Sasa, najua mna…Sasa, mimi siwajibiki kwa
jambo mnalofikiria, wajibu wangu tu ni kuwaambieni kweli.
Nilipoanza kuwasha sigara ile, nikiwa tu nimeamua kuivuta
kama ninavyoamua kuitwaa Biblia hii, unaona, nilisikia kitu
kikifanya, “Whoooossssh!” Nilijaribu tena, sikuweza kuifikisha
kinywani. Basi nikaanza kulia, nikatupa takataka ile chini.
Wakaanza kunicheka. Nikaondoka kwenda zangu nyumbani,
nikapanda kwenda nikipitia shambani, nikaketi chini kule,
nikalia. Na—na yalikuwa ni maisha ya kutisha sana.
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Ninakumbuka siku moja Babangu alikuwa anashuka
kwenda mtoni pamoja na vijana. Mimi na ndugu yangu, ilitubidi
kuchukua mashua na kwenda huku na huko mtoni, tukitafuta
chupa za kutilia chang’aa. Tulipata dazeni ya hizo kwa hela
moja, kuziokota mtoni. Na Babangu alikuwa pamoja nami, naye
alikuwa na moja ya zile chupa ndogo bapa…naamini zilikuwa
chupa za kama nusu kibaba. Na kulikuwa na mti ulioangushwa
na upepo, na Babangu…Basi mtu huyu alikuwa pamoja
naye, Bw. Dornbush. Nilikuwa na ninino yake…Alikuwa
na mashua nzuri, nami nilitaka kufanya urafiki naye sababu
nilitaka kutumiamashua ile. Ilikuwa na usukani mzuri na yangu
haikuwa na usukani kabisa. Tulikuwa na mbao za zamani za
kupigia kafi. Na iwapo ataniruhusu nitumie mashua ile…
Kwa hiyo, alikuwa akiunganisha vyuma hata akamtengenezea
baba vyombo vya kutengenezea chang’aa. Kwa hiyo yeye…
Walinyosha miguu yao kukingama mti ule, kisha Babangu
akaingiza mkono katika mfuko wake wa nyuma akachomoa
chupa ndogo bapa ya chang’aa, akampa naye akanywa kidogo,
akamrudishia Babangu naye akanywa kidogo, na akaiweka
chini kwenye chipukizi dogo kando ya mti ulioanguka. Basi Bw.
Dornbush akaitwaa, akasema, “Haya, Billy.”

Nikasema, “Asante, sinywi.”
Akasema, “Mbranham, na hunywi?”Kilammojawao alikufa

kiume, karibu kila mmoja. Naye akasema, “Mbranham, na eti
hunywi?”

Nikasema, “La, bwana.”
“La,” baba akasema, “nilizaa jike moja.”
Babangu aniite jike! Nikasema, “Nipe hiyo chupa!”

Nikafungua kile kizibo, nimeamua kuinywa, bali nilipoanza
kuitia kinywani, “Whoooossssh!” Nikairudisha ile chupa
nikatimua mbio nikishuka kupitia kwenye shamba nikienda
kasi nilivyoweza, huku ninalia. Kitu fulani kisingeniruhusu
nifanye hivyo. Unaona? Nisingeweza kusema kwamba nilikuwa
mwema kwa vyo vyote (nilikuwa nimeamua kulitenda), bali
ni Mungu, neema, neema ya ajabu ambayo ilinizuia nisitende
mambo hayo. Nilitaka kuyatenda, mimi mwenyewe, bali Yeye
asingeniruhusu niyatende.

Baadaye nikapata msichana nilipokuwa na umri wa kama
miaka ishirini na miwili, alikuwa kipenzi. Alikuwa msichana
ambaye alienda kanisani, Mluteri wa Kijerumani. Jina lake
lilikuwa Brumbach, B-r-u-m-b-a-c-h, linatokana na jina la
Brumbaugh. Naye alikuwa msichana mzuri. Hakuvuta wala
kunywa, au—au hakucheza dansi au cho chote kile, msichana
mzuri. Nilifuatana naye kwa kipindi kidogo, nami wakati
huo nilikuwa na kama miaka ishirini na miwili. Nilikuwa
nimekusanya fedha za kutosha hata nikajinunulia Ford kuukuu,
na ni…tungepeana miadi tukafuatana pamoja. Na kwa hiyo,
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wakati ule, hapakuwa na kanisa la Kiluteri lililo karibu,
walihama toka Howard Park juu kule.

Na kwa hiyo kulikuwa na mhudumu, yule aliyenitawaza
kwenye kanisa la Kimisionari la Kibatisti, Daktari Roy Davis.
Dada Upshaw, yule hasa aliyempeleka Ndugu Upshaw kwangu,
au aliyezungumza naye kunihusu mimi, Daktari Roy Davis. Na
kwa hiyo alikuwa akihubiri, na alikuwa ana kanisa la Kwanza
la Kibatisti, au ile—ile…Siamini lilikuwa kanisa la Kwanza la
Kibatisti, mojawapo, lilikuwa la Kimishenari…liitwalo kanisa
la Kimishenari la Kibatisti kule Jeffersonville. Naye alikuwa
akihubiri mahali hapo wakati huo, nasi tungeenda kanisani
usiku, kwa hiyo…nasi tungerudi. Na kamwe sikujiunga na
kanisa, bali nilipenda tu kwenda naye. Kwa sababu wazo kubwa
lilikuwa tu “kuambatana naye,” ni vema niwemwaminifu.

Kwa hiyo basi nikiambatana naye, na siku moja ni…
Alikuwa anatoka kwenye jamaa nzuri. Basi nilianza kufikiri,
“Unajua, unajua, hainipasi kupoteza wakati wa msichana yule.
Siyo—siyo sawa, kwa sababu ni msichana mzuri, na mimi ni
maskini na—na mimi…” Baba yangu alikuwa na afya mbaya,
nami—nami…Hapakuwepo na njia kwangu mimi kumtunza
msichana kama yule, ambaye amezoea nyumba nzuri na mazulia
sakafuni.

Ninakumbuka zulia la kwanza nililowahi kuona, sikujua
lilikuwa ni nini. Nilipitia kando yake. Nilifikiria lilikwa kitu
kizuri sana nilichowahi kuona maishani mwangu. “Mbona
wameweka kitu kamahicho sakafuni?” Lilikuwa zulia la kwanza
nililowahi kuona. Lilikuwa—lilikuwa moja ya haya—naamini
linaitwa “mazulia yaliyosukwa.” Naweza nikosee hilo. Aina
fulani ya kama “kirago” au kitu fulani kilichosukwa pamoja, na
kulazwa sakafuni. Zulia zuri la kijani na nyekundu, na waridi
kubwa lililochorwa katikati yake, unajua. Kilikuwa kitu cha
kupendeza sana.

Na kwa hiyo ninakumbuka ni—niliamua kwamba au
ilinibidi kumwomba nimuoe, au itanilazimu niondoke na
kuacha mtu anayefaa amuoe, mtu ambaye angekuwa mzuri
kwake, ambaye angeweza kumtunza na angekuwa mwema
kwake. Ningeweza kuwa mwema kwake, bali ni—ni—nilikuwa
tu ninapata senti ishirini kwa saa. Kwa hiyo nisingeweza kupata
fedha za kutosha kumtunza vizuri. Nami…Tukiwa na jamaa
yote hiyo tuliyopaswa kutunza, na Babangu amekuwa na afya
mbaya, basi ilinibidi mimi kuwatunza wote, kwa hiyo nilikuwa
na wakati mgumu kweli.

Kwa hiyo nikafikiri, “Naam, jambo pekee linipasalo kufanya
tu ni kumwambia kwamba mimi—mimi (yeye) mimi—mimi
sitarudi, kwa sababu nilimthamini mno nisingetaka kuharibu
maisha yake na kumwacha apoteze wakati akinifuata mimi.”
Halafu niliwazia, “Kama mtu fulani angeweza kumpata na
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kumuoa, awe na nyumba nzuri. Na pengine kama nisingeweza
kumpata, ningeweza—ningeweza kujua kwamba alikuwa na
furaha.”

Na kwa hiyo niliwaza, “Bali mimi—mimi si—siwezi
kumwacha!” Na mimi—mimi nilikuwa katika hali mbaya sana.
Na siku baada ya siku ningefikiria jambo hilo. Kwa hiyo niliona
haya sana nisingemwomba nimuoe. Kila usiku ningeamua,
“Nitamwomba.” Na, wakati mimi, ah, ni kitu gani kile, vipepeo,
au kitu fulani unachopata katika…?Wote ninyi ndugu nje huko
labda mlipata tukio lilo hilo katika jambo hilo. Na hali fulani
halisi ya ajabu, uso wangu ungepata joto. Mimi—mimi sikujua.
Sikuweza kumwomba.

Kwa hiyo nadhani mnashangaa jinsi gani nimepata kuoa.
Unajua nini? Nilimwandikia barua nikamwomba. Na kwa hiyo
yeye…Sasa, haikuwa “Bi mpendwa,” ilikuwa zaidi kidogo
(unajua) upande wa mapenzi kuliko hilo. Haikuwa tu ma—
mapatano, ilikuwa…ni—niliiandika vizuri sana nilivyoweza.

Nami kidogo nilimwogopa mama yake. Mama yake
alikuwa…alikuwa mkali kidogo. Na, lakini baba yake alikuwa
mzee mpole wa Kidachi, mzee mzuri tu. Alikuwa msimamizi
wa udugu na wafanya kazi wa garimoshi kwenye njia ya reli,
akipokea kama dola mia tano kwa mwezi kwenye zama hizo. Na
mimi nikipokea senti ishirini kwa saa moja, kumwoa binti yake.
Aha! Nilijua singefanikiwa kabisa. Na mama yake alikuwa
sana…Sasa, yeye ni bibi mzuri. Na yeye—yeye alikuwa kwa
namna fulani mmoja wa hawa watu wa tabaka ya juu, unajua,
kama mwenye kisirani, unajua, na kwa hiyo sikumfaa kitu kwa
vyo vyote. Nilikuwa tu maskini kijana mshamba asiye na mbele
wala nyuma, naye alifikiria Hope anapaswa kuambatana na
mvulana wa tabaka bora zaidi, nami na—na—nafikiri alikuwa
sahihi. Na kwa hiyo…Bali si—sikulifikiria wakati huo.

Kwa hiyo nikawaza, “Vema, sasa, sijui vipi. Si—siwezi
kumwomba baba yake, na ni—nina hakika sitamwomba mama
yake. Na kwa hiyo yanibidi nimwombe yeye kwanza.” Kwa
hiyo nikaandika barua. Na asubuhi ile njiani nikienda kazini,
niliitumbukiza kwenye sanduku la barua. Kuituma…Tulikuwa
tunaenda kanisani Jumatano usiku, na hiyo ilikuwa Jumatatu
asubuhi. Nilijaribu Jumapili nzima kumwambia kwamba
nilitaka kuoa, nami sikuweza kabisa kupata ujasiri wa kutosha.

Kwa hiyo basi niliitumbukiza kwenye sanduku la barua.
Basi huko kazini siku hiyo nikawaza, “Na mama yake akiipata
ile barua je?” Loo, jamani! Ndipo nilijua nitajuta kama—
kama akiwahi kuipata, sababu hakunijali sana. Naam, nilikuwa
nikiwaza na kuliwazua tu jambo hilo.

Na Jumatano ile usiku nilipokuja, loo, jamani, nikawaza,
“Hivi nitaendaje kule juu? Iwapo mama yake aliipata barua
ile kweli atanishambulia, kwa hiyo natumaini yeye aliipata.”
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Niliiandika kwenye bahasha “Hope.” Hilo lilikuwa ndilo jina
lake, Hope. Na kwa hiyo nilisema, “Nitaiandika tu juu
hapa Hope.” Na kwa hiyo…Na nalifikiri labda yawezekana
hakuipata.

Kwa hiyo nilijua vyema kuliko kusimama nje na kupiga honi
kusudi yeye atoke. Loo, jamani! Na mvulana ye yote ambaye
hana ujasiri wa kutosha kutembea hadi nyumbani na kubisha
mlangoni na kumwomba msichana, haimpasi kamwe kutoka
naye nje kwa vyo vyote. Hilo ni sawa kabisa. Huo ni upuzi
mkubwa sana. Hiyo ni tabia duni.

Na kwa hiyo nilisimamisha Ford yangu kuukuu, unajua,
na nilikuwa nimeisafisha vizuri sana. Na kwa hiyo nilipanda
nikaenda nikabisha mlangoni. Salala, mama yake akaufungua
mlango! Ilikuwa vigumu kwangu kupumua, nikasema, “U—u—u
hali gani, Bibi Brumbach?” Ndiyo.

Akasema, “Sijambo, William.”

Nikawaza, “Loo, ‘William’!”

Ki—kisha akasema, “Karibu?”

Nikasema, “Asante.” Nikaingia ndani. Nikasema, “Hope
yuko tayari?”

Mara tu huyu hapa Hope anapita upesi mle nyumbani,
msichana tu wa umri upatao miaka kumi na sita. Naye akasema,
“Hujambo, Billy!”

Na nikasema, “Sijambo, Hope.” Kisha nikasema, “Uko
tayari kwenda kanisani?”

Akasema, “Hebu kidogo.”

Nikawaza, “Loo, jamani! Hakuipata kamwe. Hakuipata
kamwe. Sawa, sawa, sawa. Wala hata Hope hajaipata, kwa
hiyo itakuwa barabara, sababu angeliigusia kwangu.” Kwa hiyo
nilijisikia vizuri kabisa.

Na halafu nilipotoka kanisani, ikawa nikawaza, “Na, kama
ameipata je?” Unaona? Basi sikuweza kusikia ambacho Daktari
Davis alikuwa anasema. Nikamtazama, nikawaza, “Kama
pengine analinyamazia jambo hilo, na kwa kweli atanikaripia
nitakapotoka hapa, kwa kumwomba yeye jambo hilo.” Nami
sikuweza kusikia alilokuwa akisema Ndugu Davis. Na—nami
nikamtazama, nikawaza, “Lahaula, ninachukia kumwacha,
lakini…Namimi—mimi…ukweli hakika utajidhihirisha.”

Kwa hiyo baada ya ibada tukaanza kutembea tukishuka
barabarani pamoja, tukienda nyumbani, na—na kwa hiyo
tulitembea hadi kwenye ile Ford kuukuu. Na huko njiani kote
mbalamwezi inawaka kwelikweli, unajua, nikamwangalia naye
alikuwa mzuri kweli. Jamani, ningemwangalia, na kuwaza, “Lo,
jinsi ningefurahi kumpata, bali nafikiri siwezi.”
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Na kwa hiyo nilitembea mbele zaidi, unajua, na
ningemwangalia tena. Nikasema, “Je, u—unajisikiaje usiku wa
leo?”

Akasema, “Loo, ni mzima.”
Nasi tukasimamisha ile Ford kuukuu chini na tukaanza

kutoka, unajua, kuzunguka kando, kutembea kuzunguka kona
na kuelekea nyumbani kwao. Na nilikuwa ninapanda kuelekea
mlangoni pamoja naye. Nikawaza, “Unajua, labda hakuipata
kamwe ile barua, kwa hiyo afadhali nisahau jambo hilo tu.
Nitakuwa na juma jingine la kulifikiria haidhuru.” Kwa hiyo
nikaanza kujisikia amani kabisa.

Akasema, “Billy?”
Nikasema, “Naam,”
Akasema, “Nilipata barua yako.” Loo, jamani!
Nikasema, “Uliipata?”
Akasema, “Aha.” Naam, akawa anaendelea kutembea,

hakusema kamwe neno jingine.
Nikawaza, “Ewe mwanamke, niambie kitu. Nifukuze au

uniambie unachowazia juu ya jambo hilo.” Ndipo nikasema,
“Uli—uliisoma?”

Akasema, “Aha.”
Jamani, unajua jinsi mwanamke anavyoweza kukutia

wasiwasi. Loo, si—sikumaanisha hilo namna hiyo, unaona.
Unaona? Bali, hata hivyo, unajua, ni—niliwaza, “Kwa nini
usiseme kitu?” Unaona, basi nikazidi kusonga mbele. Nikasema,
“Uliisoma yote?”

Na yeye…[Sehemu tupu kwenye kanda—Mh.] “Aha.”
Kwa hiyo tulikuwa tunakaribia mlangoni, nami nikawaza,

“Jamani, usinifikishe kwenye baraza, sababu singeweza
kuwatoroka, kwa hiyo niambie sasa.” Basi nikaendelea
kungojea.

Naye akasema, “Billy, ningependa kufanya jambo hilo.”
Akasema, “Ninakupenda.” Mungu na abariki nafsi yake sasa,
yuko Utukufuni. Akasema, “Ninakupenda.” Kasema, “Nafikiri
yatubidi kuwaambia mzazi wetu, wazazi kuhusu jambo hilo.
Unaonaje?”

Ndipo nikasema, “Mpenzi, sikiliza, hebu na tuanze
jambo hili kwa pendekezo la nusu kwa nusu.” Nikasema,
“Nitamwambia baba yako kama utamwambia mama yako.”
Nikijiondolea sehemu iliyo nzito na kumwekelea, kwanza.

Akasema, “Sawa, iwapo utamwambia Baba kwanza.”
Nikasema, “Sawa, nitamwambia Jumapili usiku.”

Na kwa hiyo usiku wa Jumapili ukafika, nikamleta
nyumbani kutoka kanisani na mimi…Akaendelea kunitazama.
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Ndipo niliangalia, na ilikuwa saa tatu u nusu, wakati wangu
wa kuondoka umewadia. Kwa hiyo Charlie alikuwa ameketi
mezani mwake, akipiga taipureta. Bibi Brumbach ameketi
pembeni, akifuma, mnajua, au vijigurudumu unavyoweka juu
ya vitu, unajua. Sijui unaziitaje. Na kwa hiyo alikuwa akifanya
vitu kama hivyo. Basi Hope aliendelea kuniangalia, naye
angenikunjia uso, unajua, akielekeza kwa baba yake. Na
mimi…Loo, jamani!Nikawaza, “Vipi kama atasema ‘La’?”Kwa
hiyo nikaanza kutoka nje, nikasema, “Vema, nadhani afadhali
niende.”

Basi nikaenda mlangoni, na—na akaanza kwenda mlangoni
pamoja nami. Sikuzote anakuja mlangoni na kuniambia “lala
salama.” Kwa hiyo nikaanza kwenda kuelekea mlangoni, naye
akasema, “Hutamwambia?”

Nami nikasema, “Ha!” Nikasema, “Hakika ninajaribu
kumwambia, bali si—si—sijui jinsi nitakavyomwambia.”

Naye akasema, “Nitarudi tu nawe umwite aje nje.” Kwa hiyo
alirudi nyuma naye akaniachamimi nimesimama pale.

Na nikasema, “Charlie.”
Akageuka naye akasema, “Ndiyo, Bill?”
Nikasema, “Naweza kuzungumza nawe dakikamoja tu?”
Akasema, “Hakika.” Akageuka nyuma akiwa mezani.

Bibi Brumbach akamwangalia, akamwangalia Hope, kisha
akaniangalia.

Ndipo nikasema, “Tafadhali uje nje barazani.”
Naye akasema, “Ndiyo, nitakuja.” Kwa hiyo akatoka akaja

barazani.
Nikasema, “Hakika ni usikumzuri, sivyo?”
Naye akasema, “Ndiyo, ni mzuri.”
Nikasema, “Hakika kumekuwa joto.”
“Bila shaka,” akaniangalia.
Nikasema, “Nimekuwa nikifanya kazi sana,” nikasema,

“unajua, hata mikono yangu imepata sugu.”
Akasema, “Unaweza kumchukua, Bill.” Loo, jamani!

“Unaweza kumchukua.”
Nikawaza, “Loo, hilo ni afadhali.” Nikasema, “Hivi kweli

unamaanisha hivyo, Charlie?” Akasema…nikasema, “Charlie,
angalia, najua kwamba yeye ni binti yako, nawe una hela.”

Naye akaunyoshamkonowake akanishikamkono. Akasema,
“Bill, sikiliza, hela siyo mambo yote yaliyo katika maisha ya
binadamu.” Akasema…

Nikasema, “Charlie, ni—ninapata senti ishirini kwa saa,
lakini ninampenda naye ananipenda. Nami ninakuahidi,
Charlie, kwamba nitafanya kazi mpaka hizi…mpaka sugu
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ziondoke mikononi mwangu, nipate kumtunza. Nitakuwa
mwaminifu kwake niwezavyo kuwa.”

Akasema, “Ninaamini hilo, Bill.” Akasema, “Sikiliza, Bill,
nataka kukuambia.” Kasema, “Unajua, furaha, kwa jumla
haihitaji hela kuwa na furaha.” Kasema, “Uwe tu mwema
kwake. Nami najua utafanya hivyo.”

Nikasema, “Asante, Charlie. Hakika nitafanya jambo hilo.”
Ndipo wakati wake wa kumwambia mama ukawadia. Sijui

jinsi gani alifaulu, bali tulioana.
Kwa hiyo, tulipooana, hatukuwa na kitu, hakuna cho chote

cha kununulia vyombo vya nyumbani. Nafikiri tulikuwa na dola
mbili au tatu. Kwa hiyo tulikodi nyumba, ilitugharimu dola
nne kwa mwezi. Kilikuwa kijumba kidogo, cha zamani chenye
vyumba viwili. Basi mtu mmoja akatupa kitanda cha kale cha
kukunja. Sijui kama kuna mtu ye yote aliyewahi kuona kitanda
cha kale cha kukunja? Na wakatupa sisi hicho. Kisha nikashuka
kwenda kwa Sears na Roebucks nikanunua meza ndogo na
viti vinne, na ha—haikupakwa rangi, unajua, nasi tuliipata
hiyo kwa wakati mzuri. Na kwa hiyo basi nilikwenda kwa
Bw. Weber, mfanya biashara wa vyombo vikuukuu, nikanunua
jiko la kupikia. Nililipa senti sabini na tano, na dola moja na
kitu kununulia nondo zake. Tukaweka vyombo vya nyumbani.
Nakumbuka nilipovichukua vile viti na kuvichora mmea wa
shamrock, nilipokuwa nikivipaka rangi. Na, loo, tulikuwa na
furaha, hata hivyo. Tulikuwa pamoja, kwa hiyo hilo ndilo
lililokuwa la lazima. Naye Mungu, kwa rehema Yake na wema
Wake, tulikuwa mume na mke wachanga wenye furaha sana
duniani.

Niliona hili, kwamba furaha haipo katika kiasi ulicho nacho
cha mali ya ulimwengu, bali ni jinsi ulivyoridhika na sehemu
ambayo umegawiwa.

Na, baada ya kitambo kidogo, Mungu akashuka akaja
akabariki nyumba yetu ndogo, tukapata mtoto mwanamume.
Jina lake lilikuwa Billy Paul, yuko humu ibadani sasa hivi.
Na baadaye kidogo tokea hapo, kama miezi kumi na mmoja,
Yeye alitubariki tena na mtoto wa kike jina lake Sharon Rose,
lililotokana na neno “Waridi la Uwandani.”

Basi nakumbuka siku moja nilikuwa nimeweka akiba fedha
zangu na nilikuwa nataka kwenda likizoni, niende mahali
fulani, Ziwa Paw Paw, kuvua samaki. Basi nilipokuwa njiani
nikirudi…

Na mnamo wakati huu…Ninaacha kuongoka kwangu.
Niliongoka.Na nilitawazwa naDaktari RoyDavis, katika kanisa
la Kimishenari la Kibatisti, na nilikuwa mhudumu na nina
Maskani ambayo sasa ninahubiria kule Jeffersonville. Nami
nilikuwamchungaji kwenye hilo kanisa dogo. Nami…
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Hakuna fedha, nilifanya kazi ya uchungaji kwenye kanisa
lile miaka kumi na saba na kamwe sikupata hata senti
moja. Sikuamini katika kuchu…Hapakuwa hata na sahani
ya sadaka ndani yake. Na fungu la kumi ambalo nilipata
kutokana na ile kazi, na kadhalika, kulikuwa na sanduku dogo
nyuma ya jengo, yalisema, maandishi yaliyokuwepo juu yake,
“Kadiri mlivyowatendea mmojawapo wa hao walio wadogo
Wangu, mlinitendea Mimi.” Na basi hivyo ndivyo jinsi kanisa
lilivyolipiwa. Tulikuwa na mkopo wa miaka kumi kulilipia,
na lililipiwa chini ya miaka miwili. Nami sikuchukua kamwe
sadaka ya namna yo yote.

Na halafu nilikuwa, loo, na dola chache nilizoweka akiba
kwa ajili ya likizo yangu. Mke wangu alifanya kazi, pia,
kwenye Kiwanda cha Fine Shirt. Msichana mzuri mpenzi. Na
kaburi lake labda lina theluji leo hii, bali yeye bado yuko
moyoni mwangu. Nami ninakumbuka wakati alifanya kazi sana
kunisaidia kupata fedha za kutosha kwenda kwenye ziwa hili
kuvua samaki.

Na nilipokuwa ninarudi kutoka ziwani, nikaanza kuona,
nikija Mishawaka na South Bend, Indiana, basi nikaanza kuona
magari ambayo yalikuwa na maandishi upande wa nyuma,
yakisema, “Yesu Pekee.” Ndipo nikawazia, “Hilo linaonekana
geni, ‘Yesu Pekee.’” Basi nikaanza kuona yale maandishi. Na
yalikuwa juu ya kila kitu tokea baiskeli, Ford, Kadilak, na
kadhalika, “Yesu Pekee.” Basi nikafuatilia baadhi yao kule chini,
nao wakafika kwenye kanisa kubwa mno. Nami nikatambua
kwamba walikuwaWapentekoste.

Nilikuwa nimesikia kuhusu Wapentekoste, bali walikuwa
kundi la “watakatifu wanaojifingirisha ambao walijitupa
sakafuni na kutoka povu vinywani mwao,” na kila kitu ambacho
waliniambia kuwahusu. Kwa hiyo sikutaka kuhusiana nao.

Kwa hiyo niliwasikia wote wakiendelea na mambo
yao mle, nami nikawaza, “Naona nitaingia ndani.” Kwa
hiyo nilisimamisha Ford yangu kuukuu nikaingia, na
kuimba kwote ulikowahi kusikia maishani mwako! Nami
nikatambua kulikuwa namakanisamakubwamawili, mojawapo
liliitwa P.A la J.C., na P.A. la W., wengi wenu ninyi watu
mwaweza kukumbuka madhehebu hayo ya zamani…Nafikiri
yameungana, sasa yanaitwa, yanaitwa kanisa la United
Pentekostal. Vema, nikasikiliza baadhi ya waalimu wao. Nao
walikuwa wakisimama pale, loo, walikuwa wakifundisha
kuhusu Yesu na jinsi Yeye alivyokuwa Mkuu, na jinsi kila kitu
kilivyokuwa kikuu, na kuhusu “ubatizo wa Roho Mtakatifu.”
Nikawaza, “Wanazungumzia nini?”

Na, baada ya muda kidogo, mtu fulani akaruka juu akaanza
kunena kwa lugha. Naam, sijawahi kusikia jambo kama hilo
maishani mwangu. Na hapa akaja mwanamke fulani anakimbia
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mbio sana awezavyo. Halafu wote wakasimama wakaanza
kukimbia. Basi nikawaza, “Naam, ndugu, hakika hawana
taratibu za kanisa!” Wakipiga yowe na kupaza sauti na kufanya
vurugu, nikawaza, “Kundi gani hili!” Lakini, unajua, jambo
fulani kuhusu hilo, kadiri nilivyoendelea kuketi pale, ndivyo
nilivyozidi kulipenda. Kulikuwa na jambo fulani lililoonekana
kuwa zuri sana. Ndipo nikaanza kuwaangalia. Na ikaendelea.
Nikawaza, “Nitawavumilia kwa muda kidogo, sababu nita…
niko karibu na mlango. Kama likianza jambo la hatari,
nitakimbia nje. Najuamahali gari langu dogo limeegeshwa, hapa
pembeni tu.”

Basi nikaanza kusikia baadhi ya hao wahubiri, walikuwa
wasomi nawanafunzi. Mbona, nikawaza, “Hilo ni zuri.”

Kwa hiyo ukaja wakati wa chakula cha jioni, wakasema,
“Kila mtu amealikwa kwenye chakula cha jioni.”

Bali niliwaza, “Ngoja kidogo. Nina dola moja na senti
sabini na tano za kwenda nyumbani, nami…” Hizo ndizo
tu nilizokuwa nazo kwa fedha ya petroli. Nilichukua hizo tu
kunifikisha nyumbani. Nami nilikuwa na Ford yangu kuukuu,
ilikuwa Ford nzuri sana iliyo kuukuu. Haikuwa mbovu, ilikuwa
tu kama hii hapa nje, ila tu imechakaa. Na hiyo…Kwa kweli
niliamini Ford ile ingeenda maili thelathini kwa saa, bali bila
shaka hizo zilikuwa kumi na tano upande huu na kumi na tano
upande huu. Unaona, zijumlishe pamoja, utapata thelathini. Na
kwa hiyo hiyo…Nikawaza, “Vema, usiku ule nafikiri nitatoka
nje na baada ya ile…”Nilikuwa nangoja ibada ya usiku.

Na, loo, yeye akasema, “Wahubiri wote, bila ya kujali
madhehebu, njoni kwenye jukwaa.” Naam, tulikuwa kama watu
mia mbili juu pale, nikapanda juu. Na kwa hiyo akasema, “Sasa,
hatuna muda wa kutosha kwenu nyote kuhubiri.” Akasema.
“Hebu pita hapa na usemewewe ni nani na unatokawapi.”

Naam, ikafika zamu yangu, nikasema, “William Branham,
Mbatisti. Jeffersonville, Indiana.” Nikapita.

Ningewasikia wengine wote wakijiita, “Mpentekoste,
Mpentekoste,Mpentekoste, P.A. waW., P.A.J.C., P.A.W., P…”

Nikapita. Nikawaza, “Naam, nadhani mimi ndiye mgeni
asiye namwenziwe.”Kwa hiyo nikaketi chini, nikangojea.

Na, siku ile, walikuwa na wahubiri wazuri, vijana mbele
pale, nao walihubiri kwa nguvu. Ndipo wakasema, “Atakayeleta
ujumbe usiku huu ni…” Naamini walimwita, “Mzee.” Na
wahudumu wao, badala ya “Kasisi,” ilikuwa “Mzee.” Nao
wakamleta mzee mweusi pale, naye alikuwa na moja ya
makoti haya ya mhubiri ya mtindo wa kale. Sidhani mmewahi
kuona moja. Mkia mrefu wa njiwa nyuma, unajua, lenye ukosi
wa mahameli, naye alikuwa na kishungi kidogo tu cha mvi
kinachozunguka kichwa chake. Maskini mzee huyo, alikuja
namna hii, unajua. Naye akasimama pale kisha akageuka. Na
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ambapo wahubiri wote walikuwa wakihubiri kuhusu Yesu na
mambo makuu…jinsi Yeye alivyo mkuu, na kadhalika, yule
mzee alichukua fungu lake la maneno kutoka katika Ayubu.
“Ulikuwa wapi nilipoiweka misingi ya nchi, au hapo nyota
za asubuhi zilipoimba pamoja na Wana wa Mungu walipopiga
kelele kwa furaha?”

Na maskini mzee yule, nikawaza, “Kwa nini hawakuweka
baadhi ya hao vijana juu kule kuhubiri?” Kuu…mahali pale
palijaa watu hata wakasongamana. Basi nikawaza, “Kwa nini
hawakufanya hivyo?”

Kwa hiyo basi huyu mzee, badala ya kuhubiri yaliyokuwa
yakiendelea humu duniani, alianza kuhubiri yaliyokuwa
yanatendeka Mbinguni wakati wote. Naam, alimchukua Yeye
pale mwanzo pale mwanzo wa wakati, kisha akamrudisha Yeye
kwenye Kuja mara ya Pili akishuka chini kwenye upinde wa
mvua. Mbona, sijawahi kusikia mahubiri ya jinsi hiyo maishani
mwangu! Yapata wakati huo Roho akamjilia, akaruka urefu
kama huu huku anagongesha visigino vyake pamoja, akatupa
mabega yake nyuma akajifiringisha pale jukwaani, kasema,
“Hamna nafasi ya kutosha hapa kwangu mimi kuhubiria.” Naye
alikuwa na nafasi kubwa kuliko niliyo nayo hapa.

Nikawaza, “Iwapo Kitu hicho kitamfanya mzee atende
jinsi hiyo, je kingefanya nini kama Chenyewe kingenipata
mimi?” Ni—nikawaza, “Labda ninahitaji sehemu ya kitu
Hicho.” Mbona, alitoka hapa, nikamsikitikia jamaa yule mzee.
Bali, alipoondoka, nilikuwa ninajisikitikia. Nami nilimtazama
akiondoka pale.

Nilitoka usiku ule, nami nikawaza, “Sasa, asubuhi
inayofuata sitamruhusu mtu ye yote ajue wapi, mimi ni
nani.” Kwa hiyo nikaondoka nikaenda, na usiku ule nilinyosha
suruali yangu. Nilichukua ile…nilikwenda kwenye shamba la
mahindi kulala, nami nikashuka kwenda kujinunulia sambusa
zilizochacha. Wewe…Nilinunua fungu zima kwa hela moja.
Kulikuwa na bomba la maji chini pale, nikachota maji kidogo.
Kwa hiyo nilijua kwamba hizo zingenichukua muda kidogo, kwa
hiyo nikachukua maji nikanywa, nikaondoka nikala sambusa
zangu. Kisha nikarudi nikanywa maji tena. Nikaenda kwenye
shamba la mahindi, nikachukua viti viwili na kulaza suruali
yangu ndogo ya pamba yenye milia mle ndani, nikaibana
niinyoshe kwa kiti.

Na, usiku ule, niliomba karibu usiku kucha. Nikasema,
“Bwana, kitu gani hiki nimekutana nacho? Sijawahi kuona
watu wa kidini kama hao maishani mwangu.” Kisha nikasema,
“Nisaidie kujua maana ya haya yote.”

Na asubuhi iliyofuata nilishuka nikaenda kule.
Tulikaribishwa kifunguakinywa. Bila shaka, singekuja kula
pamoja nao, kwa sababu sikuwa na kitu cha kutolea sadaka.
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Nilirudi tu. Na asubuhi iliyofuata nilipoingia, mbona (nimekula
sambusa zangu), basi nikakaa chini. Na mmoja wao alikuwa
kwenye maikrofoni. Nami sijawahi kuona maikrofoni hapo
kabla, na niliogopa kitu hicho. Kwa hiyo wao…Na ilikuwa
na kamba ndogo inayoning’inia hapa juu, nayo ikining’inia
chini. Moja ya hizo maikrofoni za kushusha, namna hiyo. Naye
akasema, “Usiku uliopita, kwenye jukwaa, palikuwa na mhubiri
kijana hapa, Mbatisti.”

Nikawaza, “Salala, watanipa kazi kubwa sasa.”
Naye alisema, “Yeye alikuwa mhubiri mdogo kuliko wote

kwenye jukwaa. Jina lake lilikuwa Branham. Kuna mtu ye
yote anayejua aliko? Mwambie aje, tunamtaka alete ujumbe wa
asubuhi.”

Loo, jamani! Nilikuwa nimevaa T-shati, suruali ya pamba
yenye milia, unajua. Nasi Wabatisti tunaamini yakubidi uvae
suti, upate kwendamimbarani, unajua. Kwa hiyo…Basi mimi—
mimi nilikaa kimya kabisa. Na wakati huo…Waliufanyia huko
Kaskazini wakati huo sababu (mkutano wao wa kimataifa)
watu weusi hawangeuhudhuria kama ulifanyiwa huko Kusini.
Walikuwa na watu weusi pale, nami nilikuwa wa Kusini,
nilikuwa na kiburi bado, unaona, nilifikiri nilikuwa bora kuliko
mtu mwingine. Na ilitokea kuwa asubuhi ile, papo hapo karibu
nami aliketi m—mtu mweusi. Kwa hiyo niliketi nikamwangalia.
Nikawaza, “Vema, yeye ni ndugu.”

Naye akasema, “Kuna ye yote anayejua aliko William
Branham?” Nikainama chini kitini namna hii. Kwa hiyo
akasema, akalitangaza mara ya pili, kasema, “Kuna mtu huko
nje” (akavuta ndani hii mikrofoni ndogo) “ajuaye alipo William
Branham? Mwambie tunamtaka aje jukwaani atoe ujumbe wa
asubuhi. Yeye ni mhubiri wa Kibatisti kutoka Indiana ya
kusini.”

Nilikaa kimya kabisa na kuinama chini, unajua. Hakunamtu
aliyenijua, kwa vyo vyote. Yule mvulana mweusi akaniangalia,
akasema, “Je, wewe unajua aliko?”

Nikawaza. Mimi—mimi aidha itanilazimu kudanganya au
kufanya jambo fulani. Kwahiyo nikasema, “Inama hapa chini.”

Akasema, “Ati nini, bwana?”
Nikasema, “Nataka kukuambia jambo fulani.” Nikasema,

“Mimi—mimi ndiye.”
Akasema, “Vema, nenda juu kule.”
Ndipo nikasema, “La, siwezi. Unaona,” nikasema, nimevaa

suruali hii ndogo kuukuu ya pamba yenye milia na T-shati hii
ndogo.” Nikasema, “Singeweza kwenda juu kule.”

Akasema, “Hao watu hawajali jinsi unavyovalia. Nenda
kule juu.”
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Nikasema, “La, la.” Nikasema, “Nyamaza kimya, usiseme
kitu sasa.”

Nao wakaja tena kwenye maikrofoni baada ya kitambo
kidogo, kasema, “Kunamtu anayejua alikoWilliamBranham?”

Akasema, “Huyu hapa! Huyu hapa! Huyu hapa!” Loo,
jamani! Hapo nilisimama huku nimevaa ile T-shati ndogo,
unajua. Na hapa mimi…

Akasema, “Njoo huku juu, Bw. Branham, tunakutaka ulete
ujumbe.” Loo, jamani, mbele ya hao wahubiri wote, lo, watu
hao wote! Basi nikaenda haraka, unajua. Uso wangu umeiva,
na masikio yangu yakiwasha. Basi nikaenda haraka kule juu,
suruali ya pamba yenye milia, na T-shati, mhubiri, mhubiri wa
Kibatisti akienda kwenye maikrofoni, hajaona moja hapo awali,
unaona.

Nami nikasimama juu kule, nikasema, “Vema, si—si—sijui
jambo hili.” Nilikuwa nikihangaika, wasiwasi kweli, unajua.
Ba—basi nikafungua hapa katika Luka 16, nami nikawaza,
“Vema, sasa…” Ndipo ni—nikapata somo, Basi akayainua
macho yake kuzimuni, ndipo akalia. Nikapata…Kwa hiyo ni—
nikaanza kuhubiri, unajua, basi nilipoanza kuhubiri nikajisikia
afadhali kidogo. Nami nikasema, “Yule tajiri alikuwa kuzimuni,
basi akalia.” Hayo maneno madogo matatu, kama nilivyo na
mahubiri mengi kama hayo, “Wewe Unaamini Hili,” na “Nena
na Mwamba,” mmenisikia mimi nikiyahubiri. Nami nilikuwa
na, “Ndipo akalia.” Nami nikasema, “Hakuna watoto kule,
hakika siyo huko kuzimuni. Basi akalia.” Nikasema, “Hakuna
maua kule. Basi akalia. Hakuna Mungu kule. Ndipo yeye akalia.
Hakuna Kristo kule. Ndipo akalia.” Ndipo nami nikalia. Kitu
fulani kilinishika. Jamani! Loo, jamani! Baada ya hapo, sijui
ilitokea nini. Basi nilipopata kujirudia, nilikuwa nimesimama
kule nje. Hao watu walipiga yowe na kupaza sauti na kulia,
pamoja nami, tulikuwa nawakati wa ajabu sana.

Nilipotoka nje alitokea mtu aliyenijia huku amevaa kofia
kubwa ya Texas, buti kubwa, akanijia, kasema, “Mimi ni Mzee
fulani wa fulani.” Mhubiri, buti za cowboy, amevaa nguo za
cowboy.

Nikawaza, “Vema, suruali yangu ya pamba yenye milia siyo
mbaya basi.”

Kasema, “Nataka wewe uje huko chini Texas ukanifanyizie
ufufuo.”

“Enhee, hebu niandike hilo, bwana.” Nami nikaliandika
namna hiyo.

Hapa akajamtu akiwa amevaamoja ya namna ya hizi suruali
ndogo za mpira wa gofu, hapo walipozoea kucheza gofu, unajua,
walikuwa wanavaa suruali ndogo fupi. Akasema, “Mimi ni Mzee
fulani wa fulani kutokaMiami. Nakutakawewe…”
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Nikafikiri, “Jamani, pengine mavazi si jambo kubwa.”
Nikalingalia, na nikawaza, “Sawa.”

Kwa hiyo nikanyakua vitu hivi, na huyoo nikaenda zangu
nyumbani. Mke wangu akanilaki, kasema, “Mbona unaonekana
kuwa na furaha namna hiyo, Billy?”

Nikasema, “Loo, nimekutana na kundi halisi. Jamani, ndilo
zuri kuliko yote uliyowahi kuona. Hao watu hawaionei aibu
dini yao.” Na, loo, nikamwambia yote kuhusu jambo hilo. Nami
nikasema, “Tazama hapa, mpenzi, ratiba nzima ya makaribisho.
Hao watu!”

Kasema, “Hao siowatakatifuwanaojifingirisha, sivyo?”
Nikasema, “Sijui wao ni wafingirikaji wa aina gani, bali

wanacho kitu nilichohitaji.” Unaona? Nikasema, “Hilo—hilo ni
jambo moja ninalojua yakini.” Nikasema, “Nilimwona mzee
mmoja, umri wa miaka tisini, akiwa kijana tena.” Nikasema,
“Sijasikia mahubiri ya namna hiyo maishani mwangu. Mbona,
sijawahi kumwona Mbatisti akihubiri namna hiyo.” Nikasema,
“Wanahubiri mpaka wanakosa pumzi, na hukunja magoti
wakainama mpaka sakafuni, wakainuka, wakapata pumzi
tena. Unaweza kuwasikia umbali wa majengo mawili, bado
wanahubiri.” Kisha nikasema, “Si—Sijawahi kusikia jambo la
namna hiyo maishani mwangu.” Basi nikasema, “Wananena
kwa lugha isiyojulikana, na yule mwingine anafasiri. Kamwe
sijawahi kusikia jambo la namna hiyo maishani mwangu!”
Nikasema, “Utaenda pamoja nami?”

Akasema, “Mpenzi, uliponioa, nitaambatana nawe
mpaka kifo kitakapotutenganisha.” Akasema, “Nitakwenda.”
Akasema, “Sasa, tutawaambia jamaa zetu.”

Basi nikasema, “Sawa, wewe mwambie mama yako
nami nitamwambia mama yangu.” Kwa hiyo tu…Nikaenda
nikamwambia mama.

Mama akasema, “Naam, bila shaka, Billy. Lo lote Bwana
alilokuitia kufanya, nenda kafanye.”

Na kwa hiyo Bibi Brumbach akaniomba niende kwake.
Nikaenda. Kasema, “Ni kitu gani hiki unachokizungumzia?”

Basi nikasema, “Loo, Bibi Brumbach,” nikasema, “lakini
ninyi nyote hamjaona watu kama hao.”

Akasema, “Tulia! Tulia!”
Nikasema, “Ndiyo, mama.”Nikasema “Nasikitika!”
Naye akasema, “Unajua hilo ni kundi la watakatifu

wanaojifingirisha?”
Nikasema, “La, mama, mimi sikujua jambo hilo.” Nikasema,

“Wao—wao hakika ni watu wazuri.”
Akasema, “Hata wazo lenyewe! Unadhani unaweza

kumkokota binti yangu umpeleke katika upuzi huo!” Kasema,
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“Dhihaka hii! Hilo si cho chote bali takataka ambazo makanisa
mengine yametupa nje.” Akasema, “Kweli! hutampeleka binti
yangu mahali kama hapo.”

Basi nikasema, “Lakini, unajua, Bibi Brumbach, kwenye
kilindi cha moyo wangu naona kwamba Bwana ananitaka
nifuatane na hao watu.”

Akasema, “Rudi kanisani kwako mpaka watakapoweza
kukupatia nyumba ya kasisi, ukaishi kamamtu aliye na busara.”
Kasema, “Hutamchukua binti yangu nje umpeleke kwenye
mambo hayo.”

Nikasema, “Ndiyomama.”Nikageuka nikaondoka.
Ndipo Hope akaanza kulia. Akatoka nje, akasema, “Billy,

hata mama aseme nini, nitaambatana nawe.” Ubarikiwe
moyo wake.

Basi nikasema, “Loo, hilo ni sawa, mpenzi.”
Basi nikaliachilia. Asingelimruhusu bintiye aende na watu

kama hao sababu “Haikuwa kitu ila takataka.” Na kwa
hiyo kwa namna fulani nikaliachilia. Lilikuwa ni kosa baya
zaidi nililowahi kufanya maishani mwangu, moja ya yaliyo
mabaya sana.

Baadaye kidogo, miaka michache baadaye, watoto wakaja.
Na siku moja tulikuwa…Yakatokea mafuriko ya maji,
mwaka 1937. Yakatokea mafuriko. Na ninino yetu…Nilikuwa
kwenye doria wakati ule na nilikuwa ninajaribu kwa uwezo
wangu wote kuwaokoa watu kutoka kwenye mafuriko yale,
nyumba zikivunjwa-vunjwa na kuanguka. Na mke wangu
mimi akashikwa na ugonjwa, naye alikuwa mahututi sana
kwa numonia. Nao wakamtoa…Hospitali ya kawaida yenyewe
ilijaa sana kiasi kwamba hatukuweza kumweka mle, kwa hiyo
tulimpeleka kwa—kwa ya serikali ambako walikuwa na chumba
huko. Ndipo waliniita nirudi. Na siku zote niliishi mtoni,
nikiwa nahodha halisi wa boti, kwa hiyo nilikuwa ninajaribu
kuwachukua watu, kuwaokoa na yale mafuriko. Na halafu
ninge…mmoja…

Wakaniita, kasema, “Kuna nyumba huko kwenye Barabara
ya Chestnut, nusura izame. Kuna mama na watoto kadha
mle,” kasema, “kama unafikiri boti yako, mota yako inaweza
kuwafikia.” Nikasema, “Vema nitafanya yote niwezayo.”

Nami, nikiabiri kasi kwenye mawimbi yale. Boma la
kuzuia maji lilikwisha bomoka juu kule, na, loo, jamani,
ile…yakibubujikia mjini. Nami ningejitahidi niwezavyo, na
hatimaye kule chini kuvuka vichochoro vyamji na kupitamahali
mbalimbali. Nami nikafika pale karibu na mahali ambapo
palikuwa na ukuta wa boma la kale, maji yakibubujikia mle.
Ndipo nikasikia mtu akipiga mayowe, kisha nikamwona mama
fulani amesimama nje barazani. Na kulikuwa na mawimbi
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makubwa yakipita hivyo. Naam, nilikwenda juu upande huu,
kadiri nilivyoweza, nikakumbana na mkondo wa maji nikarudi
hata upande ule. Nilikuwa nimesimamisha boti yangu nikiwa
nimewahi tu kuifungia kwenye nguzo, nguzo ya mlango, nguzo,
au nguzo ya baraza. Basi nikaingia ndani mbio nikamnyakua
yule mama na kumwingiza mle, na watoto wawili au watatu.
Ndipo nikaifungua boti yangu na nikaipeleka hadi…kurudi.
Nikaenda hata kule chini kabisa, nikampeleka hadi ufukoni,
yapata maili moja na nusu kuvuka mji, mpaka nikamfikisha
ufukoni. Ndipo nilipofika kule, alikuwa amekwisha zirai. Na
alikuwa ameanza…alikuwa anapiga mayowe, “Mwanangu!
Mwanangu!”

Naam, nikafikiri kwamba alimaanisha ameacha mtoto
yule kule nyumbani. Loo, jamani! Nikarudi tena wakati
walipokuwa wanamwangalia. Na, nikagundua, ilikuwa…au
alikuwa akitaka kujua iwapo mtoto wake alikuweko. Kulikuwa
na jamaa mdogo wa kama miaka mitatu, nami nilifikiria
alimaanishamtotomchanga anayenyonya au kitu fulani.

Na kwa hiyo nikarudi nikafika kule. Na niliposhuka kwenye
boti ile nikaingia mle ndani na sikuweza kuona mtoto ye yote
mchanga, ndipo ile baraza ikavunjika na nyumba ikazama. Basi
nilikimbia mbio, nikakamata kile—kile kipande pale ambacho
kilikuwa kinaelesha motaboti yangu, nikaingia katika ile boti
nikakivuta hicho na kuifungulia.

Basi ikanipeleka kwenye mkondo wa mto mkubwa. Na
ilikuwa kama saa tano u nusu za usiku, huku inanyesha
mvua ya theluji. Nami nikashika kamba ya kuipiga stati na
nikajaribu kuvuta ile mashua, nayo haikuwaka, nikajaribu tena
na haikuwaka, nikajaribu tena. Nikaenda mbali zaidi kwenye
mkondo ule, nimekaribia sana yalemaporomoko. Nami nilikuwa
nikijaribu kwa nguvu sana, na nikawaza, “Loo, jamani, huu—
huu ndio mwisho wangu! Ndio huu hapa!” Nami ningejaribu
kwa nguvu sana. Ndipo nikasema, “Bwana, tafadhali usiniache
nife kifo kama hiki,” nami ningevuta na kuvuta.

Basi likanijia tena, “Vipi kuhusu kundi lile la takataka
ambalo usingeliendea?” Unaona? Enhee.

Nikarudisha mkono wangu kuuweka kwenye mashua, na
nikasema, “Mungu, nirehemu mimi. Usiniache niwaache mke
wangu na mtoto mchanga namna hii, nao wako nje huko wakiwa
wagonjwa! Tafadhali!” Nami nikaendelea tu kuvuta namna
hiyo, nayo haikuwaka. Nami niliweza kusikia ile ngurumo
chini kule, sababu mimi…Dakika chache tu, na, loo, jamani,
huo ungekuwa ndio mwisho. Basi nikasema, “Bwana, iwapo
Wewe utanisamehe, ninakuahidi Wewe nitafanya jambo lo lote.”
Nikapiga magoti ndani ya mashua ile huku mvua ya theluji
ikinipiga usoni, nikasema, “Nitafanya jambo lo lote ambalo
Wewe unataka mimi nifanye.” Ndipo nikavuta tena, na ikawaka.
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Basi nikafungulia petroli yote niliyoweza, na hatimaye nikafika
ufukoni.

Nami nikarudi kutafuta lori, lori la doria. Ndipo nikawaza
kuhusu…Kulikuwa na baadhi yao waliosema, “Aisee, ile
hospitali ya serikali imechukuliwa na mji hivi punde.” Mke
wangu na mtoto mchanga wakiweko mle ndani, watoto wote
wawili.

Basi nikaendambio kwenye ile ya serikali upesi nilivyoweza,
na maji yalikuwa yamefikia kina cha yapata futi kumi na tano
kila mahali. Na palikuwa nameja pale, na nikasema, “Meja, nini
kimeikumba hospitali?”

Kasema, “Sasa, usiwe na wasiwasi. Ulikuwa na mtu ye yote
mle ndani?”

Nikasema, “Ndiyo,mkem—mgonjwa nawatotowawili.”
Akasema, “Wote walitoka.” Kasema, “Wako kwenye gari la

mizigo na wameelekea Charlestown.”
Nikakimbia, nikaigia katika mashua yangu na…au

nikaingia katika motokaa yangu, na mashua yangu nyuma
yake, nikakimbilia kule ku…Ndipo basi ghuba zilikwisha
pungua zikawa na upana wa maili mbili na nusu au tatu. Na
usiku kucha nilijaribu ku…Baadhi yao walisema, “Gari, gari
lamizigo, lilichukuliwa namaji huko kwenye daraja.”

Naam, nikajikuta nimeachwa peke yangu kwenye kisiwa
kidogo, nikakaa pale siku tatu. Nilikuwa na muda wa
kutosha kufikiria kama kundi Hilo lilikuwa ni takataka au la.
Nikipigapiga tu, “Mke wangu yuko wapi?”

Hatimaye nilipompata, mnamo siku chache baada ya kutoka
kule na kuvuka, alikuwa huko mbali Columbus, Indiana, katika
Jumba la Mikutano la Kibatisti ambako wamefanya na—namna
ya hospitali, vyumba vya wagonjwa kwa machela madogo
ya serikali. Basi nikamkimbia mbio nilivyoweza, nikijaribu
kutafuta mahali alipokuwa, nikipiga mayowe, “Hope! Hope!
Hope!” Ndipo niliangalia, huyo hapo amelala kwenye machela,
pia ameugua kifua kikuu.

Akainua maskini mkono wake uliokonda sana akasema,
“Billy.”

Na nikamkimbilia, nikasema, “Hope, mpenzi.”
Akasema, “Ninaonekanambaya sana, sivyo?”
Nikasema, “La, mpenzi, huonekani mbaya.”
Kwa yapatamiezi sita tulifanya kazi kwa bidii sana, kujaribu

kuyaokoamaisha yake, lakini aliendelea kudhoofika.
Sikumoja nilikuwa kwenye doria na nilikuwa nimeifungulia

redio yangu, nami nilifikiria nilisikia wakisema, wakiita
kwenye redio, kasema, “Kwa William Branham, unatakiwa
hospitalini mara moja, mkeo yuafa.” Nikarudi hospitalini
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haraka nilivyoweza, nikawasha kimulimuli na kupiga king’ora
nikaondoka. Ndipo ni—nikafika hospitali nikasimama,
nikaingia ndani haraka. Nikashuka nikaenda ho—hospitalini,
nikamwona maskini rafiki yangu ambaye tulivua samaki
pamoja, tulicheza pamoja kamawavulana, SamAdair.

Daktari Sam Adair, yeye ndiye ambaye lile ono lilikuja kwa
ajili yake si muda mrefu uliopita na kumwambia kuhusu ile
hospitali. Naye alisema, kama mtu ye yote alitilia shaka lile
ono, hebu ampigie simu bila malipo kama wanataka kujua kama
ilikuwa kweli au la.

Na kwa hiyo basi huyu hapa anakuja hivi, naye alikuwa
ameshika kofia mkononi. Aliniangalia akaanza tu kulia.
Na nikamkimbilia, nikamkumbatia. Akanikumbatia, akasema,
“Billy, anaaga dunia.” Akasema, “Ninasikitika. Nimetenda
yote nilivyoweza kutenda, nimemletea wataalam maalum na
kila kitu.”

Nikasema, “Sam, hakika haagi dunia!”
Kasema, “Ndiyo, anaaga dunia.”
Ndipo akasema, “Usiingie mle ndani, Bill.”
Nami nikasema, “Yanibidi niingie, Sam.”
Basi akasema, “Usifanye hivyo. Usiingie, tafadhali usifanye

hivyo.”
Nikasema, “Tafadhali niruhusu niingie.”
Kasema, “Nitaenda pamoja nawe.”
Nikasema, “La, wewe kaa hapa nje. Nataka kukaa pamoja

naye katika dakika zake za mwisho.”
Kasema, “Amezirai.”
Nikaondoka nikaingia mle chumbani. Naye mwuguzi

alikuwa ameketi pale, naye alikuwa analia sababu yeye na Hope
walikuwa wakisoma pamoja. Na kwa hiyo nikamtazama, naye
akaanza kulia, akainuamkonowake akaanza kuondoka.

Basi nikamtazama, kisha nikamtikisa. Huyo hapo, alikwisha
pungua toka kama ratili mia moja na ishirini, hadi yapata sitini.
Nami ni—nikamtikisa. Na kama nitaishi nifikie umri wa miaka
mia, sitasahau kilichotukia. Aligeuka, na yale macho makubwa
mno na mazuri yakanitazama. Akatabasamu. Akasema, “Kwa
nini uliniita nirudi, Billy?”

Nikasema, “Mpenzi, hivi punde nimepata…fedha
tasilimu.”

Ilinibidi kufanya kazi. Tulikuwa na deni kubwa sana na
mamia ya dola za bili ya daktari, na hatuna kitu cha kulipia.
Nami ilinibidi tu kufanya kazi. Nami nilienda kumtazama mara
mbili au tatu kwa siku, na kila usiku, na hapo alipokuwa katika
hali ile.
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Nikasema, “Unamaanisha nini, ‘Kukuita’ ‘urudi’?”

Akasema, “Bill, umehubiri kuhusu Huko, umezungumzia
habari Zake, bali huwezi kuwazia jinsi kulivyo.”

Nikasema, “Unazungumzia kuhusu nini?”

Akasema, “Mbinguni.” Akasema, “Angalia,” akasema,
“nilikuwa ninasindikizwa Nyumbani na watu fulani, wanaume
au wanawake au wo wote wale ambao walivaa nguo nyeupe.”
Ndipo akasema, “Nilikuwa nimestarehe na mweye amani.”
Kasema, “Ndege wakubwa wazuri wakiruka toka mti hadi
mti.” Akasema, “Usidhani nimerukwa na akili.” Akasema,
“Billy, nitakuambia kosa letu.” Akasema, “Keti chini.” Sikuketi;
nilipigamagoti, nikashikamkonowake, Akasema, “Unajua kosa
letu liko wapi?”

Nami nikasema, “Ndiyo, mpenzi, ninajua.”

Akasema, “Laiti tusingalimsikiliza Mamangu. Hao watu
walikuwa sahihi.”

Na nikasema, “Ninajua jambo hilo.”

Akasema, “Niahidi hili, kwamba utakwenda kwa watu
hao,” kasema, “kwa sababu wako sahihi.” Naye akasema,
“Walee watoto wangu namna hiyo.” Nami…Akasema, “Nataka
kukwambia jambo fulani.” Akasema, “Ninakufa, bali” kasema
“ni…si—siogopi kwenda.” Kasema, “Ni—ni kuzuri.” Akasema,
“Ila tu, nachukia kukuacha, Bill. Nami najua una watoto hawa
wawili wachanga wa kulea.” Akasema, “Niahidi kwamba—
kwamba hutakaa bila mke na kuwaacha watoto wangu
wachukuliwe huku na huko.” Hilo lilikuwa jambo la busara kwa
mama wa miaka ishirini na mmoja.

Nami nikasema, “Siwezi kuahidi hilo, Hope.”

Akasema, “Tafadhali niahidi.”Kasema, “Nataka kukuambia
jambo moja.” Kasema, “Unakumbuka ile bunduki aina ya
raifo?” Ninapenda bunduki sana. Basi akasema, “Ulitaka
kununua raifoo ile siku ile nawe hukuwa na fedha za kutosha
kwa malipo ya kwanza.”

Nikasema, “Ndiyo.”

Akasema, “Nimekuwa nikiweka fedha yangu, hela zangu,
kujaribu kutoa malipo ya kwanza ya raifoo ile kwa ajili
yako.” Akasema, “Sasa, haya yatakapomalizika nawe urudi
nyumbani, angalia kwenye kile kitanda cha kukunja…au
kitanda cha kukunja, chini ya kipande kile cha karatasi huko
juu, nawe utazipata hizo fedha humo.” Akasema, “Niahidi
kwamba utanunua raifoo ile.”

Hujui jinsi nilivyojihisi wakati nilipoona ile dola na senti
sabini na tano (katika hela) zimewekwa mle. Nikanunua ile
bunduki.
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Naye akasema, “Unakumbuka hapo ulipokuwa ukishuka
kwenda mjini kuninunulia jozi ya soksi ndefu, nasi tulikuwa
tunakwenda Fort Wayne?”

Nikasema, “Ndiyo.”
Nilikuwa nimerudi toka kuvua samaki, naye akasema…

Ilitubidi kwenda Fort Wayne, ilinipasa kuhubiri usiku ule. Naye
akasema, “Unajua, nilikwambia, ‘Kuna aina mbili tofauti.’”
Moja iitwayo “chiffon.” Na ile nyingine ni nini, rayon? Hilo
ni sawa? Rayon na chiffon. Vema, lo lote lile, chiffon ndiyo
iliyokuwa nzuri kuliko zote. Sivyo? Ndipo akasema, “Sasa, hebu
ninunulie chiffon, mtindo kamili.” Unajua kitu kile ambacho
kina kitu kidogo nyuma ya soksi sehemu ndefu, juu? Nami
sikujua kitu kuhusu nguo zawanawake, kwa hiyo ni…

Nami nilienda barabarani nikisema, “Chiffon, chiffon,
chiffon, chiffon, chiffon,” huku nikijaribu nisije nikasahau, huku
nasema, “chiffon, chiffon, chiffon.

Mtu fulani akasema, “Habari zako, Billy!”
Nikasema, “Loo, sijambo, sijambo.” “Chiffon, chiffon,

chiffon, chiffon, chiffon.”
Basi nikafika pembeni nikakutana na Bw. Spon. Akasema,

“Habari zako, Billy, unajua sangara wanadonoa sasa upande ule
wa gati?”

Nikasema, “Bila shaka, hilo ni kweli?”
“Ndiyo.”
Nikawaza sasa, nilipomwacha, “Kitu kile kilikuwa ni nini?”

Nimekisahau.
Kwa hiyo Thelma Ford, msichana niliyemjua, alifanya kazi

kwenye duka la rejareja. Basi nilijua waliuza soksi ndefu za
wanawake pale, kwa hiyo nilikwenda huko. Nikasema, “Habari
zako, Thelma.”

Akasema, “Njema, Billy. U hali gani? Habari zaHope?”
Basi nikasema, “Mzima.” Nikasema, “Thelma, nataka jozi ya

soksi kwa ajili ya Hope.”
Akasema, “Hope hahitaji soksi.”
Nikasema, “Ndiyo, mama, hakika anazihitaji.” Kasema,

“Unamaanisha soksi ndefu.”
“Loo, hakika,” nikasema, “ndizo hizo.” Nikawaza, “Lo-ehee,

nilikwisha onyesha ujinga wangu.”
Naye akasema, “Anataka za aina gani?”
Nikawaza, “Lo-enhee!” Nikasema “Unazo za aina gani?”

Akasema, “Naam, tuna rayon.”
Sikujua tofauti. Rayon, chiffon, yote inasikika sawa.

Nikasema, “Nataka hiyo.” Akasema…Nikasema, “Nifungie
jozi yake, staili kamili.” Na yeye…Nilikosea hilo. Ni nini?
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Mtindo kamili. “Mtindo kamili.” Na kwa hiyo nilisema,
“Nifungie jozi ya hizo.”

Naye aliponipa, zilikuwa kama senti thelathini tu, senti
ishirini au senti thelathini, kama nusu ya bei. Vema, nikasema,
“Nipe jozi mbili.” Unaona?

Nami nikarudi nyumbani, na nikasema, “Unajua, mpenzi,
ninyi wanawake mnazunguka mji mzima kubishana bei ya
bidhaa.” Unajua jinsi unavyopenda kuwika. Ndipo nikasema,
“Lakini hapa, angalia hapa, nimenunua jozi mbili kwa
bei ambayo mnanunulia jozi moja. Unaona?” Nikasema,
“Loo, huo—huo ni uwezo wangu binafsi.” Unaona, nikasema—
nikasema, “Unajua, Thelma, aliniuzia hizi.” Nikasema, “Pengine
ameniachia nizichukue kwa nusu ya bei yake.”

Akasema, “Ulipata chiffon?”
Nikasema, “Ndiyo, mama.” Yote yanasikika ni mamoja

kwangu, sikujua kulikuwa na tofauti yo yote.
Basi akaniambia, akasema, “Billy.” Nilishangaa wakati

alipofika FortWayne, ilibidi anunue jozi nyingine ya soksi ndefu.
Alisema, “Nilimpa mama yako hizo,” kasema, “ni za wanawake
wazee.” Kasema, “Ninasikitika nilitenda jambo hilo.”

Ndipo nikasema, “Hilo ni sawa, mpenzi.”
Naye akasema, “Sasa, usi—usiishi peke yako.” Naye

akasema…Hakujua ambacho kingetukia katika masaa
machache tokea hapo. Nami nikashika mikono yake mizuri
wakati Malaika waMungu walipomchukua.

Nikaenda zangu nyumbani. Sikujua la kufanya. Nililala
chini pale usiku kisha nikasikia…Nafikiri ilikuwa panya
mdogo, alikuwa katika nondo za lile jiko kuukuu ambamo
tuliweka makaratasi. Basi nikafunga mlango kwa mguu wangu,
na hapo palining’inia nguo yake ya kimondo hapo nyuma, (naye
amelala chini kule kwenye kile chumba cha maiti). Na muda
kidogo tu mtu fulani akaniita, kasema “Billy!” Na ilikuwa ni
Ndugu FrankBroy. Akasema, “Mtotowakomchanga yuafa.”

Nikasema, “Mtoto wangumchanga?”
Kasema, “Ndiyo, Sharon Rose.” Kasema, “Dakt yuko

juu’Anae sasa, kisha akasema, ‘Ana homa ya uti wa mgongo,
aliambukizwa namama yake.’” Kisha akasema, “Anakufa.”

Nikaingia kwenye gari, nikapanda kwenda kule. Huyo hapo,
kitoto kipenzi. Nao wakamkimbiza hospitalini.

Nikaenda kumuona. Sam akaja akasema, “Billy, usiingie mle
chumbani, yakubidi umfikirie Billy Paul.”Kasema, “Anakufa.”

Nikasema “Dakt, ya—yanipasa kumwona mtoto wangu
mchanga.”

Akasema, “La, huwezi kuingia.” Kasema, “Ana homa ya uti
wamgongo, Billy, nawe ungemwambukiza Billy Paul.”



HADITHI YA MAISHA YANGU 39

Basi nikangojea mpaka alipotoka nje. Sikuweza kuvumilia
kumwona akifa, na mama yake amelala chini kule kwenye
chumba cha maiti. Nakwambia, njia ya mkosefu ni ngumu. Basi
ni—nikaenda, nikapenyeza mlangoni, basi Sam alipotoka nje
pamoja namwuguzi, nilienda kwenye orofa ya chini. Ni hospitali
ndogo. Alikuwa mahali palipotengwa, na inzi walikuwa kwenye
macho yake. Nao walikuwa na ninino ndogo…tunayoita
“kizuizi cha mbu,” au chandalua kidogo kwenye macho yake.
Naye angeninino…na mshtuko mdogo, mguu wake mdogo
mnene ulikuwa unasogea juu na chini namna hiyo, na mikono
yake midogo, na mshtuko ule. Nami nikamwangalia, na yeye
alikuwa mkubwa vya kutosha kuwa mrembo, kama umri wa
miezi minane.

Na mama yake alizoea kumweka nje kule na gari lake
lenye magurudumu matatu, wajua, uwanjani, nilipokuwa nikija.
Na ningepiga honi, naye angefanya, guu—guu, guu—guu,
akininyoshea mikono, unajua.

Na hapo alilala mpenzi wangu, anakufa. Nikamtazama pale
chini, nami nikasema, “Sharry, unamjua Baba? Unamjua Baba
Sharry?” Naye alipotazama…Alikuwa anateseka sana mpaka
moja la hayo macho madogo ya samawati lilikengeza. Karibu
jambo hilo linivunje moyo kabisa.

Nikapiga magoti, nikasema, “Bwana, nimefanya nini?
Sikuhubiri Injili kwenye kila sehemu mitaani, na kufanya kila
nijuacho kufanya? Usinipatilize kwa jambo hilo. Sikuwaita
kamwe hao watu ‘takataka.’” Bibi huyo ndiye aliyewaita hao
watu ‘takataka.’” Nikasema, “Ninasikitika yote hayo yalitukia.
Nisamehe. Usi—usimchukue mwanangu.” Na wakati nilikuwa
ninaomba, ilionekana kama kitu cheusi…kama shuka au nguo
ilitelemka. Nilijua Yeye amenikatalia.

Sasa, huo ulikuwa ndio wakati mgumu zaidi na wa wa
hatari sana maishani mwangu. Nilipoinuka na kumtazama, basi
nikawaza…Shetani akaninong’onezea, “Vema, wataka kusema
jinsi ulivyohubiri kwa bidii, na jinsi ulivyoishi, na sasa inapofika
kwamtotowako binafsi aliyemchanga, Yeye atakukatalia?”

Ndipo nikasema, “Hilo ni kweli. Kama Yeye hawezi
kumwokoa mtoto wangu mchanga, basi siwezi…”
Nikanyamaza. Si—sikujua tu la kufanya. Halafu basi nikasema
hivi, nikasema, “Bwana, Wewe ulinipa huyu na Wewe
umemchukua, na libarikiwe Jina la Bwana! Hata kama
utanichukuamimi, bado nitakupendaWewe.”

Ndipo nikaweka mkono wangu juu yake, nikasema,
“Ubarikiwe, kipenzi cha moyo. Baba alitaka kukulea, kwa
moyo wangu wote nilitaka kukulea, na kukulea ukampende
Bwana. Lakini Malaika wanakuja kukuchukua, kipenzi cha
moyo. Baba atachukua mwili wako mdogo aupeleke kule chini
akauweke mikononi mwa Mama. Nitakuzika pamoja naye. Na
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siku moja Baba atakutana nawe, basi ngojea tu juu kule pamoja
na Mama.”

Mama yake alipokuwa anakufa, alisema, maneno ya mwisho
aliyosema, alisema, “Bill, usiache kuhubiri.”

Nikasema, “Nita…” Akasema…nikasema, “Kama
nitakuwa ninahubiri wakati Yeye ajapo, nitawachukua watoto
tukamlaki. Kama sitafanya hivyo, nitazikwa karibu na wewe.
Nawe nenda upande wa kuume wa lile lango kuu, na hapo
utakapowaona wote wakiingia, simama pale uanze kupiga
kelele, ‘Bill! Bill! Bill! kwa nguvu uwezavyo. Nitakutana nawe
kule.” Nikambusu kwa heri. Niko kwenye uwanja wa vita leo.
Hiyo imekuwa karibu miaka ishirini iliyopita. Nimepeana miadi
na mke wangu, nitakutana naye.

Basi nikamchukua yule mtoto mchanga, na alipokufa,
nikamweka kwenye mikono ya mama yake, nasi tukamchukua
kwenye makaburi. Ndipo nilisimama pale kumsikia Ndugu
Smith, mhubiri wa Kimethodisti ambaye aliongoza ibada ya
mazishi. “Majivu kwa majivu, na mavumbi kwa mavumbi.”
(Nami nikawaza, “Moyo kwamoyo.”) Huyo akaenda.

Si muda mrefu baada ya jambo hilo, nilienda huko na Billy
asubuhi moja alipokuwa mchanga, yeye alikuwa mtoto mdogo
tu. Alikuwa…

Hiyo ndiyo sababu haniachi nami simwachi, ilibidi
niwe vyote viwili Baba na Mama (wote wawili) kwake.
Ningeichukua chupa yake ndogo. Hatukumudu kuwa na moto
usiku kuchemsha maziwa, yake, na ningeiweka chini ya mgongo
wangu namna hii na kuyapashamoto kwa joto lamwili wangu.

Tumeshikana pamoja kama marafiki wazuri sana, na siku
moja nikiondoka uwanjani nataka kumkabithiNeno, na kusema,
“Endelea, Billy. Kaa Nalo.” Baadhi ya watu wanashangaa kwa
nini niko pamoja nayewakati wote. Siwezi kumwacha. Yeye hata
ameoa, lakini bado ninakumbuka aliloniambia, “Usimwache.”
Na tumeshikana pamoja kamamarafiki wazuri sana.

Nakumbuka nikitembea mjini, chupa kwapani mwangu,
angeanza kulia. Usiku mmoja alikuwa—alikuwa anatembea nje
uwani ambako tu…(Wakati alipokuwa anajiandaa kumzaa,
yeye alikuwa anasongwa moyo, nami…msichana tu, unajua.)
Nami ningetembea huku na kule toka kwenye ule mwaloni
kwenye uwanja wa nyuma. Naye alikuwa anamlilia Mama yake,
nami sina Mama wa kumpelekea. Basi ningembeba, ningesema,
“Loo, mpenzi.” Nikasema…

Akasema, “Baba, mama yangu yuko wapi? Je, wewe
ulimweka katika ardhi?”

Nikasema, “La, mpenzi. Yeye hana tatizo, yuko juu
Mbinguni.”
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Naye akasema jambo fulani pale, nusura liniue alasiri
moja. Alikuwa analia, ilikuwa karibu usiku, nami nilikuwa
nimembeba mgongoni mwangu namna hii, nikimbeba begani
mwangu na kumpigapiga hivi. Naye akasema, “Baba, tafadhali
nenda ukamchukueMama umlete hapa.”

Na nikasema, “Mpenzi, siwezi kumpataMama. Yesu…”
Kasema, “Vema, mwambie Yesu aniletee mama yangu.

Namtaka.”
Nami nikasema, “Vema, mpenzi, mimi…mimi na wewe

tutamwona siku moja.”
Ndipo akanyamaza, akasema, “Baba!”
Nami nikasema, “Ndiyo?”
Kasema, “NimemwonaMama juu kule kwenyewingu lile.”
Jamani, nusura’Nimemwonakawaza, “Jamani! ‘Nimemwona

mama juu kule kwenye wingu lile.’” Karibu nizimie.
Nikamkumbatia jamaa mdogo huyo kwenye kifua changu hivi,
na kuinamisha kichwa changu chini, nikaingia ndani.

Siku zikapita. Sikuweza kulisahau. Nikajaribu kufanya
kazi. Singerudi nyumbani, haikuwa ni nyumbani tena. Nami
nilitaka kukaa. Hatukuwa na kitu ila tu fanicha ile kuukuu
na iliyochakaa, lakini ilikuwa ni kitu ambacho mimi na yeye
tulifurahia pamoja. Ilikuwa ni nyumbani.

Nami ninakumbuka siku moja nilikuwa ninafanya kazi ya
serikali. Nilikuwa nimekwenda kutengeneza waya dogo kuukuu
za umeme, zilikuwa zinaning’inia, ilikuwa asubuhi na mapema.
Nami nikapanda hadi hapa zinapopitana. (Nami sikuweza
kumsahau mtoto yule. Nilivumilia kumwona mke wangu akiaga
dunia, lakini yule mtoto mchanga akiaga dunia, kitoto kichanga
tu.) Nami nilikuwa juu pale, nilikuwa ninaimba, “Kwenye kilima
chambali, palisimamaMsalaba ulioparuza.” Na zile waya ndogo
za umeme zilishuka chini kwenye transfoma na kutoka katika
(unajua) kwenye zile kubwa. Nami nilikuwa ninaning’inia
kule juu yake. Na ikatukia kwamba nilitazama, huku jua
linachomoza nyuma yangu.Na pale,mikono yangu imenyooshwa
huku ishara ya Msalaba ule ka—kando ya kilima. Nikawaza,
“Ndiyo, dhambi zangu ndizo zilizomweka Yeye pale.”

Nikasema, “Sharon, mpenzi, Baba yako anataka sana
kukuona, mpenzi. Jinsi ningependa kukushika mikononi
mwangu tena, maskini kipenzi changu.” Nikachanganyikiwa
kabisa…Imepita majuma kadhaa. Nikavua mifuko yangu ya
mikono ya mpira. Kuna voti elfu mbili na mia tatu zinatiririka
karibu kabisa nami. Nikavua mifuko yangu ya mikono ya mpira.
Nikasema, “Mungu, ninachukia kutenda jambo hili. Mimi ni
mwoga.” “Lakini, Sherry, Baba anakuja kukuona pamoja na
Mama mnamo dakika chache tu.” Nikaanza kuvua mifuko
yangu, kuweka mkono wangu kwenye zile voti elfu mbili na mia
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tatu. Ingevunja…Mbona, hata usingekuwa na damu iliyobakia
ndani yako. Na kwa hiyo ni—ni—nikaanza kuvua ile mifuko,
ndipo kitu fulani kikatukia. Nilipopata kujirudia, nilikuwa
nimekaa chini ardhini na mikono yangu juu namna hii, kwenye
uso wangu, nikilia. Ilikuwa neema yaMungu, la sivyo singekuwa
ninaendesha ibada ya kuponya hapa, nina hakika na jambo hilo.
Ilikuwa ni Yeye akilinda kipawa Chake, si mimi.

Nikaanza kwenda nyumbani. Nikaacha, nikaweka vyombo
vyangu. Nikarudi, nikasema, “Ninakwenda nyumbani.”

Nikaanza kuzunguka nyumba, kisha nikachukua barua
nyumbani, ilikuwa baridi kidogo, basi nikaingia ndani.
Tulikuwa na chumba kimoja kidogo, nilikuwa ninalala kwenye
kitanda kidogo pale, na ukungu ukija, na jiko hilo kuukuu.
Nikachukua zile barua na nikazisoma, na jambo la kwanza pale
lilikuwa hela zake chache za akiba kwa ajili ya Krismasi, senti
themanini, “Bi Sharon Rose Branham.” Hilo hapo, limerudi
tena.

Nimekuwa mlinzi wa wanyama pori. Nikaunyosha mkono
mle ndani nikachukua bunduki yangu, bastola, kutoka kwenye
mfuko wake. Nikasema, “Bwana, si—siwezi kuendelea hivi tena,
ni—ninakufa. Nina—ninateseka sana.” Nikafungua usalama
wa bunduki, nikailenga kichwani, huku nimepiga magoti
pale kwenye kitanda kile katika chumba hicho chenye giza.
Nikasema, “Baba yetu Uliye Mbinguni, Jina Lako litukuzwe.
Ufalme Wako na uje, mapenzi Yako yatimizwe,” ndipo
nilipojaribu, nikafinya mtambo wa kufyatulia kwa nguvu kadiri
nilivyoweza, nikasema, “duniani kama huko Mbinguni. Utupe
leomkate wetuwa kila siku.” Nayo haingefyatuka!

Basi nikawaza, “Ee Mungu, Wewe unanirarua vipande-
vipande? Nimefanya nini? Hata hutaniruhusu nife.” Nami
nikaitupa bunduki ile chini, nayo ikafyatukia chumbani. Ndipo
nikasema, “Mungu, kwa nini nisife na kuachana na jambo hilo?
Siwezi kuendelea mbele zaidi. Huna budi kunifanyia jambo
fulani.” Nami nikaanguka chini na kuanza kulia kwenye kitanda
changu kidogo na kichafu cha kale pale.

Na lazima nilichukuliwa na usingizi. Sijui kama nilikuwa
nimelala au nini kilitukia.

Sikuzote nimetamani kwendaMagharibi. Sikuzote nimetaka
moja ya hizo kofia. Baba yangu aliwafundisha farasi katika siku
za ujana wake, nami nilitaka moja ya hizo kofia. Na Ndugu
Demos Shakarian alininunulia moja jana, ya kwanza niliyopata
kuwa nayo (niliyowahi kuwa nayo) ya namna hiyo, moja ya hizo
kofia za magharibi.

Nami nikawaza ninashuka nikipitia mbugani,
nikiimba wimbo ule, “Kuna gurudumu la gari la farasi
lililovunji’Linauzwa.” kwenye ranchi, ‘Linauzwa.’” Basi
nilipoendelea, nikaona gari kubwa la farasi lenye turubai, kama
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gari la kale la mbugani, huku gurudumu lake limevunjika.
Bila shaka, hiyo iliwakilisha familia yangu iliyovunjika. Nami
nilipokaribia, nikaangalia, na hapo palisimama m—msichana
mdogo na mrembo sana, yapata umri wa miaka ishirini,
nywele nyeupe zinazoning’inia chini na macho ya samawati,
amevaa nguo nyeupe. Nikamwangalia, nikasema, “Hujambo?”
Nikaendelea.

Akasema, “Sijambo, Baba.”
Nami nikageuka nyuma, nikasema, “Ati Baba?” “Mbona,”

nikasema, “vipi, Binti, unaweza…ninawezaje kuwa baba yako
na huku tuna umri mmoja?”

Akasema, “Baba, hujui kabisa uko wapi.”
Ndipo nikasema, “Unamaana gani?”
Akasema, “Hapa ni Mbinguni.” Kasema, “Duniani nilikuwa

mtoto wako Sharon.”
“Mbona,” nikasema, “mpenzi, ulikuwa tumtotomchanga.”
Kasema, “Baba, watoto wachanga si watoto wachanga

humu, wao hawapatikani na mauti. Hawazeeki wala kukua
kamwe.”

Nami nikasema, “Vema, Sharon, mpenzi, u—u kijana
mwanamke mrembo.”

Akasema, “Mama anakungojea.”
Nikasema, “Wapi?”
Akasema, “Huko juu kwenye nyumba yakompya.”
Na nikasema, “Ati nyumba mpya?” Wabranham ni watu wa

kutangatanga, hawanamakao, wao tu…Basi nikasema, “Vema,
sijawahi kuwa na nyumba, mpenzi.”

Akasema, “Lakini unayo moja huku juu, Baba.” Simaanishi
kuwa mtoto mchanga, lakini ni halisi sana tu kwangu. [Ndugu
Branham analia—Mh.] Ninapoanza kufikiria jambo hilo, yote
yanarudi tena. Kasema, “Unayo moja huku, Baba.” Najua
ninayo moja kule juu, siku moja nitaenda mle. Akasema, “Yuko
wapi Billy Paul, ndugu yangu?”

Nami nikasema, “Naam, nimemwacha kwaBibi Broy, dakika
chache tu zilizopita.”

Kasema, “Mama anataka kukuona.”
Basi nikageuka na kutazama, na kulikuwa na majumba

makubwa mno ya kifalme, na Utukufu wa Mungu ukija
kuyazunguka. Kisha nikasikia kwaya ya Malaika ikiimba,
“Makao yangu, Makao mazuri.” Nikaanza kupanda vipandio
nikipiga hatua ndefu, nikikimbia mbio nilivyoweza. Na
nilipofika mlangoni, huyo hapo amesimama, amevaa vazi
jeupe, zile nywele nyeusi na ndefu, zinazofunika mgongo wake.
Akainua mikono yake, kama alivyofanya sikuzote nilipokuja
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nyumbani nimechoka kutoka kazini au kitu fulani. Nikamshika
mikono, nikasema, “Mpenzi, nimemwona Sharon chini kule.”
Nikasema, “Amekuwamsichanamrembo, sivyo?”

Akasema, “Ndiyo, Bill.” Akasema, “Bill.” Akanikumbatia,
(naye akasema) kwenye mabega yangu, akaanza kunipigapiga
akasema, “Acha kunifadhaikia mimi na Sharon.”

Nikasema, “Mpenzi, siwezi kujizuia.”
Akasema, “Sasa mimi pamoja na Sharon tuna hali nzuri

zaidi kuliko uliyo nayo.” Kisha kasema, “Usitufadhaikie sisi
tena. Utaniahidi?”

Ndipo nikasema, “Hope,” nikasema, “nimekuwa na ukiwa
sana kwa ajili yako wewe na Sharon, na Billy anakulilia wewe
wakati wote.” Nikasema, “Sijui nifanyeje naye.”

Basi akasema, “Mambo yatakwenda sawa, Bill.” Akasema,
“Niahidi tu hutafadhaika tena.” Naye akasema, “Tafadhali
keti.” Basi nikaangalia pande zote na palikuwa na kiti maarufu
kikubwa mno.

Basi nikakumbuka nilijaribu kununua kiti. Sasa, katika
kufunga. Nilijaribu kununua kiti wakati mmoja. Tulikuwa tu na
hivyo viti vikuukuu—viti vya kawaida vyenye vikalio vya mbao
kwa ile seti ya kifunguakinywa. Ilibidi tuvitumie, ndivyo viti
pekee tulivyokuwa navyo. Na tungeweza kununua moja ya viti
hivi ambavyo unavikunjua viegemee nyuma, kama…ninasahau
ni kiti aina gani cha kustarehe. Nacho kiligharimu dola kumi
na saba, na ungeweza kulipa dola tatu kwanza na dola moja
kwa juma. Nasi tukapata kimoja. Na, loo, wakati ningerudi…
Ningefanya kazi mchana kutwa, na kuhubiri mpaka usiku wa
manane barabarani na po pote nilipoweza kuhubiri.

Na—na siku moja nikachelewa kulipa malipo yangu.
Hatungeweza kulipa, basi ikawa hivyo siku baada ya siku,
hatimaye siku moja wakaja wakachukua kiti changu wakaenda
nacho. Usiku huo, sitasahau kamwe, aliniokea sambusa
ya matunda. Maskini mama huyo, yeye—yeye—yeye alijua
ningehuzunika. Na baada ya chakula cha jioni nikasema,
“Kitu gani kinakufanya uwe mwema namna hiyo usiku wa
leo, mpenzi?”

Naye akasema, “Aisee, niliwaleta vijana majirani hapa
kukuchimbulia vyambo vya kuvulia samaki. Si ni afadhali
twende chini mtoni tukavue kwamuda kidogo?”

Basi nikasema, “Ndiyo, lakini…”
Naye akaanza kulia. Nilijua kuna jambo limeenda kombo.

Nilikuwa na fununu sababu walikuwa tayari wameisha
nipelekea notisi wangekuja kukitwaa. Nasi hatungaliweza
kufanya malipo ya dola moja kwa juma. Hatungeweza,
hatungeweza tu kukigharimia. Alinikumbatia, na nikaenda
mlangoni na kiti changu kilikuwa kimechukuliwa.
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Akaniambia kule Juu, akasema, “Unakumbuka kile kiti,
Bill?”

Nami nikasema, “Ndiyo, mpenzi, ninakikumbuka.”
Kasema, “Hicho ndicho ulichokuwa unafikiria, sivyo?
“Ndiyo.”
Kasema, “Vema, hawatakichukua hiki, hiki kimelipiwa.”

Akasema, “Keti chini kidogo, nataka kuzungumza nawe.”
Nami nikasema, “Mpenzi, sielewi jambo hili.”
Naye kasema, “Niahidi, Billy, niahidi kwamba hutafadhaika

tena. Unarudi sasa.”Kisha akasema, “Niahidi hutafadhaika.”
Nami nikasema, “Siwezi kufanya hilo, Hope.”
Mara nikapata jirudia, kulikuwa giza chumbani.

Nikaangalia kila upande, huku ninausikia mkono wake
umenikumbatia. Nikasema, “Hope, umo humu chumbani?”

Akaanza kunipigapiga. Akasema, “Utanipa ahadi hiyo, Bill?
Niahidi hutaoa…hutafadhaika tena.”

Nikasema, “Ninakuahidi.”
Na kisha aliponipigapiga mara mbili tatu, akaondoka.

Nikaruka juu na kuwasha taa, nikatazama kila mahali, aliisha
kwenda. Bali alitoka tu mle chumbani. Hajaondoka, bado
anaishi. Alikuwa Mkristo.

Mimi na Billy tulikwenda kwenye kaburi hapa wakati fulani
uliopita, tukibeba maua machache kwa ajili ya mama yake
na dada yake, kwenye asubuhi ya Pasaka, nasi tukasimama.
Mtoto huyo akaanza kulia, akasema, “Baba, mama yangu yuko
chini kule.”

Nikasema, “La, mpenzi. La, hayuko chini kule. Dada hayuko
chini kule. Tuna kaburi lililofunikwa hapa, bali huko mbali
ng’ambo ya bahari kuna kaburi lililo wazi ambamo Yesu
alifufuka. Na siku moja Yeye atakuja, Yeye atamleta dada na
mama pamoja Naye.”

Niko kwenye uwanja wa vita leo, marafiki. Si—siwezi
kusimulia zaidi. Mimi [Ndugu Branham analia—Mh.] Mungu
awabariki. Hebu tuinamishe vichwa vyetumuda kidogo.

Ee Bwana! Mara nyingi, Bwana, nina hakika watu
hawaelewi, wanapofikiria mambo haya huja kwa urahisi. Bali
kuna siku kuu ijayo Yesu atakapokuja na huzuni hizi zote
zitafutiliwa mbali. Naomba, Baba wa Mbinguni, kwamba Wewe
utatusaidia kujiandaa.

Na ahadi ile ya mwisho, nilipombusu kwenye shavu
asubuhi ile, kwamba ningekutana naye huko siku ile. Naamini
atakuwa amesimama kwenye ile nguzo, akiliita jina langu
kwa sauti kubwa. Nimeishi mwaminifu kwa ahadi ile tangu
wakati huo, Bwana, ulimwenguni kote, katika sehemu za kila
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aina, nikijaribu kuileta Injili. Ninazeeka sasa na kuchoka,
nimechakaa sana. Sikumoja hivi punde nitafunga Biblia hii kwa
mara yamwisho. Basi, Mungu, niwekemwaminifu kwa ahadi ile.
Nizungushie neema Yako, Bwana. Jalia nisiyatazame mambo ya
maisha haya, niishi kwa ajili ya mambo yaliyo kule ng’ambo.
Nisaidie kuwa mwaminifu. Siombi maisha yaliyo rahisi, la,
Bwana, na huku Kristo wangu alikufa matesoni. Na hao wote
walikufa namna hiyo. Siombi kitu rahisi. Nijalie tu kuwa
mwaminifu, Bwana, mtu wa kweli. Wajalie watu kunipenda
kusudi niweze kuwaongoza Kwako. Ndipo sikumoja wakati yote
yameisha nasi tumekusanyika pamoja chini ya miti isiyokauka,
nataka kumshika mkono na kumpandisha juu, kuwaonyesha
watu waAngelus Temple na wengine wote. Utakuwa basi wakati
wa furaha kuu.

Naomba kwamba rehema Zako zikae juu ya kila mmoja
wetu hapa. Na wale waliopo hapa, Bwana, hata huenda ikawa
hawakujui Wewe. Na pengine baadhi ya maskini wapenzi wao
wako kule ng’ambo ya bahari. Iwapo hawajatimiza ahadi yao,
hebu na wafanye hivyo sasa, Bwana.

Huku vichwa vyetu vimeinamishwa. Sijui katika jengo
hili kubwa mno la mikutano adhuhuri hii, ni wangapi wenu
wanasema “Ndugu Branham, ninataka kukutana na wapenzi
wangu, pia. Ni—ni—ninao baadhi ya wapenzi wangu kule
ng’ambo ya pili ya mto.”? Pengine uliahidi kwamba utakutana
nao, pengine ulipomwambiamama “kwa heri” juu kule kaburini
siku ile, pengine ulipomwambia dada mdogo “kwa heri,”
au Baba, au baadhi yao kaburini, ukaahidi utakutana nao,
na wewe—wewe hujafanya matayarisho hayo bado. Hudhani
kwamba ni wakati mzuri sasa kufanya jambo hilo?

Samahani kwa kububujika machozi. Bali, loo, jamani,
hamtambui, marafiki. Hamjui ni—ni kujitolea jinsi gani! Hiyo
hata si hata nuktamoja ya hadithi ya hayomaisha, haifikii.

Ni wangapi wenu mngependa kuinuka sasa na kutembea
kuja hapa kwa maombi, mseme, “Nataka kukutana na wapenzi
wangu?” Simama utoke kwenye makutano uje hapa. Utafanya
hivyo? Kama mtu ye yote hajafanya matayarisho hayo bado.
Mungu akubariki wewe, bwana. Ninamwona mzee mweusi
akitoka, wengine wakija. Tokeni, ninyi mlio kule juu kwenye
roshani, sogeeni mje kwenye marefu ya kanisa. Au msimame,
ninyi mnaotaka kukumbukwa katika maombi mafupi sasa
hivi tu. Sawa. Simama moja kwa moja kwa miguu. Sawa.
Simameni, kila mahali, ninyi ambao mngesema, “Nina baba
huko ng’ambo, ninaye mama au mpenzi ng’ambo huko. Nataka
kwenda nikawaone. Nataka kukutana nao katika amani.”
Tafadhali simama, hebu simama kwa miguu yako, po pote
katika kusanyiko. Simama kwa miguu yako, useme, “Nataka
kukubali.”
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Mungu akubariki, bibi. Mungu akubariki nyuma kule. Na
akubariki juu kule. Bwana akubariki wewe hapa, bwana. Hilo ni
sawa. Juu kwenye roshani, Bwana akubariki. Kila mahali, kila
mahali, simameni kwa miguu yenu sasa tupate kuomba maombi
mafupi, wakati Roho Mtakatifu yupo hapa na anatenda kazi
mioyoni mwetu, ku—ku—kuivunjavunja.

Unajua, kanisa linachohitaji leo ni kuvunjika. Tunapaswa
kushuka kwenda katika nyumba ya Mfinyanzi. Theolojia yetu
ngumu ya kujitengenezea wakati mwingine haifanyi kazi vizuri
sana. Tunachohitaji ni kuvunjika kwa mtindo wa kale, toba
mioyoni mwetu, kuwa wasio wagumu mbele za Mungu. Hao tu
sasa ndio walio tayari kusimama?

Na tuinamishe vichwa vyetu basi kwamaombi.
Ee Bwana, Wewe uliyemfufua tena Yesu kwa—katika wafu,

kutuhesabia haki sisi sote kwa imani, tukiamini. Naomba,
Bwana, kwamba hawa ambao wanasimama sasa kwa miguu yao
kukukubali Wewe, naomba kwamba msamaha utakuwa kwao.
Pia, Ee Bwana, naomba kwamba watakukubali Wewe kama
Mwokozi wao na Mfalme na Mpenzi. Na pengine wana mama au
baba au mtu fulani ng’ambo tu ya bahari. Kuna jambo moja la
hakika, wanaMwokozi. Nawasamehewe dhambi zao, namakosa
yao yafutwe, nafsi zao zipate kuoshwa katika Damu ya Mwana-
Kondoo, na waishi kwa amani tangu sasa.

Na siku moja tukufu hapo yote yatakapokwisha, hebu
na tukusanyike Nyumbani Kwako, tukae mle kama jamaa
isiyotengana, kukutana na wapenzi wetu ambao wanangojea
ng’ambo ya pili. Hawa, tunawakabidhi Kwako, kwamba
“Utamlinda katika amani kamilifu yeye ambaye moyo wake
umemtegemea Yeye.” Tujalie, Bwana. Tunapowatoa Kwako,
katika Jina la Mwanao, Bwana Yesu. Amina.

Mungu awabariki. Nina hakika watenda kazi wanaona
mnaposimama, na watakuwa pamoja nanyi katika dakika
chache.

Na sasa kwa wale ambao watakaopokea kadi za maombi.
Billy, wako wapi Gene na Leo, wako kule nyuma? Wapo
hapa kutoa kadi za maombi katika dakika chache. Ndugu
atawaruhusu watu wafumukane kwa maombi, na kadi za
maombi zitatolewa. Tutarudi hapa punde tu, kuwaombea
wagonjwa. Vema, Ndugu. 
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